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Ujumbe Kutoka kwa Mkurugenzi Mkuu 

Elimu ni mchakato unaotoa maarifa, ujuzi, maadili na stadi za maisha kwa walengwa. 
Mchakato huu una lengo la kumwandaa mwanafunzi kuweza kukabili mazingira 
yake na kushiriki kikamilifu katika kuchangia maendeleo ya jamii inayomzunguka 
na taifa kwa ujumla. Mojawapo ya malengo ya elimu nchini Tanzania ni kutoa elimu 
bora itakayowawezesha wahitimu kushiriki kikamilifu katika jitihada za serikali za 
kuwezesha uchumi wa nchi kukua na kufi kia uchumi wa kati na viwanda ifi kapo 
mwaka 2025. Hili ndilo lengo kuu ambalo mtaala wa Elimu ya Msingi Darasa la 
I–VII unalenga kulifi kia. Vilevile mtaala umelenga kumjengea mwanafunzi uzoefu 
mpana wa kujifunza na unasisitiza matumizi ya mbinu shirikishi za kufundishia 
na kujifunzia ambazo zinagusa mahitaji ya kila mwanafunzi. Msisitizo upo katika 
kumjenga mwanafunzi katika nyanja zote za kujifunza: kiroho, kimaadili, kiakili, 
kimwili na kijamii. 

Mtaala huu umeandaliwa kwa viwango vinavyokidhi haja ya kujifunza kwa ufanisi 
ili kumjengea mwanafunzi umahiri katika Elimu ya Msingi. Kwa hiyo umezingatia 
matakwa ya Sheria ya Elimu na matamko mbalimbali ya kitaifa na kimataifa. Ni 
matumaini yangu kwamba maudhui ya mtaala huu yatawaongoza watekelezaji kutumia 
fursa walizonazo kumwezesha mwanafunzi kujenga umahiri utakaomsaidia kuyamudu 
maisha yake katika jamii inayomzunguka. Ili kubaini kiwango cha mafanikio katika 
ujifunzaji, upimaji utafanyika kwa kuzingatia uwezo wa mwanafunzi kutenda na 
uwezo wake katika kujipima mwenyewe.

Ninatambua kwamba tunaishi katika jamii ambayo mahitaji yake yanabadilika siku 
hadi siku kutokana na mabadiliko ya kisayansi, kiteknolojia na kiuchumi. Hivyo, 
mtaala utaendelea kuboreshwa sambamba na mabadiliko yanayotokea kila baada ya 
kukamilika kwa mzunguko mmoja wa wahitimu yaani miaka saba. Taasisi ya Elimu 
Tanzania (TET) kwa niaba ya Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia (WyEST) 
iko tayari kupokea maoni ya kuboresha mtaala huu kutoka kwa walimu na wadau 
wengine wa elimu. Maoni yote yapelekwe kwa Mkurugenzi Mkuu, Taasisi ya Elimu, 
Tanzania. 

Mwisho, ninapenda kuwashukuru wadau wa elimu kutoka taasisi mbalimbali za 
serikali na zisizo za serikali ambao kwa namna moja au nyingine wamefanikisha 
uandaaji wa Mtaala Elimu ya Msingi.

Dkt. Aneth A. Komba
Mkurugenzi Mkuu
Taasisi ya Elimu Tanzania
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Dibaji

Elimu bora ni haki ya msingi ya kila Mtanzania. Mtaala wa Elimu ya Msingi 
umeandaliwa kwa kuzingatia kuwa elimu inayotolewa ni bora na inamwezesha 
mwanafunzi kujenga umahiri unaohitajika katika kukabili mabadiliko ya kijamii, 
kielimu na kiuchumi. Andiko hili la mtaala linafafanua utoaji wa Elimu ya Msingi 
Tanzania kwa kuzingatia Sheria ya Elimu na falsafa inayoongoza utoaji wa elimu 
hiyo. Andiko hili linaeleza malengo ya elimu, maeneo ya kujifunza na umahiri 
anaotarajiwa mwanafunzi kuupata katika kila eneo la kujifunza. Aidha, andiko 
linaelezea utekelezaji wa Mtaala wa Elimu ya Msingi nchini, mgawanyo wa muda wa 
kufundisha na kujifunza masomo, taratibu za ufundishaji na ujifunzaji na rasilimali 
katika utekelezaji wa mtaala huu. Vilevile, mtaala umetoa mwelekeo wa namna 
upimaji wa maendeleo ya mwanafunzi, namna mtaala utakavyosimamiwa na kufafanua 
ujifunzaji na viwango vya upimaji.

Mtaala huu utatekelezwa kwa kipindi cha miaka saba. Utekelezaji umegawanyika 
katika sehemu kuu mbili. Sehemu ya kwanza ni katika kipindi cha miaka miwili ya 
mwanzo, yaani Darasa la I–II. Katika sehemu hii mtaala umejikita katika kumjengea 
mwanafunzi umahiri katika stadi za Kusoma, Kuandika na Kuhesabu (KKK). Sehemu 
hii imeandaliwa kwa kuzingatia kwamba miaka ya mwanzo ya kujifunza ni muhimu 
sana katika makuzi ya mtoto kiakili, kimwili na kijamii. 

Sehemu ya pili ni Darasa la III–VII. Maudhui katika sehemu hii yameandaliwa katika 
mtindo wa kukuza umahiri katika masomo nane ambayo ni: Kiswahili, Kiingereza, 
Hisabati, Uraia na Maadili, Sayansi na Teknolojia, Maarifa ya Jamii, Stadi za Kazi 
na masomo chaguzi ya lugha (Kifaransa na Kiarabu). Hata hivyo, katika sehemu hii 
umahiri wa KKK unaendelea kupewa msisitizo katika masomo. Hii ni kwa sababu 
KKK ni msingi muhimu katika kumwezesha mwanafunzi kujifunza masomo haya 
kwa ufanisi. Kazi kubwa ya mwalimu ni kumwezesha mwanafunzi kujifunza na 
kujenga umahiri unaokusudiwa. 
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Mtaala huu umetafsiriwa katika miongozo mbalimbali itakayosaidia kufafanua 
namna ya kuutekeleza kama ilivyokusudiwa. Mwongozo mkuu katika utekelezaji 
wa kila umahiri unaokusudiwa ni muhtasari ambao utatumiwa na mwalimu wakati 
wa ufundishaji na ujifunzaji. Mwalimu hana budi kuupitia muhtasari kwa umakini 
ili awe na uelewa kuhusu kile anachotakiwa kukifundisha. Ni matarajio yangu kuwa 
muhtasari utamwongoza mwalimu kufanya kazi yake kwa ufanisi. Ni muhimu pia 
kwa wadau wengine wa elimu kutumia mtaala huu katika kutekeleza na kufuatilia 
ufundishaji na ujifunzaji wa mtoto kwa kuzingatia umahiri katika Darasa la I–II na 
masomo ya Darasa la III–VII.

Dkt. Lyabwene M. Mtahabwa
Kamishna wa Elimu
Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia
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Utangulizi

1.1	 Usuli
Marekebisho ya Mtaala wa Elimu ya Msingi (2015) yamezingatia mahitaji 
ya Sheria ya Elimu ya mwaka 2002, Sera ya Elimu na Mafunzo ya mwaka 
1995, Sera ya Elimu na mafunzo ya mwaka 2014, Mpango wa Kisekta wa 
Maendeleo ya Elimu wa mwaka 1999 – 2009, na Dira ya Maendeleo ya 
Tanzania hadi mwaka 2025. Vilevile marekebisho yamezingatia Mpango wa 
Maendeleo wa Elimu ya Msingi (MMEM) wa mwaka 2000 - 2006, Mpango 
wa Taifa wa Kuinua Uchumi na Kupunguza Umaskini (MKUKUTA), na 
mapendekezo ya tafiti anuai za kielimu. Ikumbukwe kuwa Mtaala wa Elimu 
ya Msingi wa mwaka 1997 uliweka msisitizo katika maudhui ya masomo. 
Uboreshaji wa mtaala huu ulifanyika mwaka 2005 na kuweka msisitizo 
katika umahiri. Pamoja na maboresho ya mwaka 2005, tafiti mbalimbali 
zimeonesha kuwa mtaala ulioboreshwa bado ulikuwa umejikita zaidi katika 
maudhui ya masomo kuliko umahiri. 

Mwaka 2013 ulifanyika utafiti wa kitaifa juu ya utekelezaji wa mtaala wa 
mwaka 2005. Lengo la utafiti huo lilikuwa ni kupima uwezo wa wanafunzi 
wa Darasa la II katika stadi za KKK. Matokeo ya utafiti huo yalionesha 
kuwepo kwa wanafunzi wenye matatizo katika stadi za msingi za KKK. 
Vilevile, matokeo ya utafiti huo yalionesha kuwa mtaala wa Darasa la I na 
la II ulikuwa umesheheni masomo mengi na kuwafanya walimu kufundisha 
maudhui ya masomo kuliko stadi za KKK. Kutokana na upungufu huo 
ilionekana kuwa ni muhimu kuandaa mtaala ambao utazingatia ufundishaji 
wa umahiri katika stadi za KKK kwa Darasa la I–II. Hivyo, mwaka 2015, 
Wizara ya Elimu ilianza kazi ya kuboresha Mtaala wa Elimu ya Msingi. 
Kazi hii ilifanyika kwa awamu tatu. Katika awamu ya kwanza mtaala 
uliboreshwa kwa kufuta masomo yote na kuweka mkazo katika kukuza 
umahiri katika stadi za KKK kwa Darasa la I–II. 

Awamu ya pili ya uboreshaji wa mtaala wa mwaka 2016 ilihusisha mtaala 
wa Darasa la III–VI. Uboreshaji huo ulihusisha kuunganisha baadhi ya 
masomo. Kwa mfano, masomo ya Jiografia na Historia yaliunganishwa na 
kuwa Somo la Maarifa ya Jamii. 



2MTAALA WA ELIMU YA MSINGI DARASA LA I – VII

Awamu ya tatu ya uboreshaji wa Mtaala wa Elimu ya Msingi ilikuwa mwaka 
2019. Kazi kubwa katika awamu hii ilikuwa kukamilisha uboreshaji wa 
Mtaala wa Elimu ya Msingi kwa kuaandaa mihtasari ya masomo ya Darasa 
la VII na kuunganisha mtaala kuanzia Darasa la I–VII. Maboresho hayo 
yameimarisha mwendelezo wenye mantiki kutoka Darasa la I–VII. Aidha, 
yamekidhi mahitaji ya kijamii, kisayansi na kiteknolojia kwa kuzingatia 
ufundishaji na ujifunzaji ambao unamwezesha mwanafunzi kujenga maana. 

1.2	 Muktadha wa Mtaala wa Elimu ya Msingi Darasa la I–VII
Mtaala huu umeandaliwa katika muktadha wa kuhakikisha utoaji wa elimu 
inayokidhi mahitaji ya sasa ya Mtanzania na yenye kutoa fursa sawa za 
kujifunza kwa wanafunzi wote. Mtaala umezingatia masuala mbalimbali 
ikiwemo stadi za Karne ya 21, kukua kwa Sayansi na Teknolojia ya Habari 
na Mawasiliano na utandawazi. Unalenga kuhakikisha kuwa Elimu ya 
Msingi inayotolewa ni bora na wahitimu wake wanakuwa ni wazalendo, 
wanaojitegemea na wenye uwezo wa kuongea lugha zaidi ya moja. Aidha, 
Elimu ya Msingi inatarajiwa kutoa wahitimu wenye maarifa na stadi 
mbalimbali zitakazowawezesha kuchangia katika kuifikisha Tanzania katika 
uchumi wa viwanda. Mtaala pia unasisitiza utoaji wa elimu jumuishi, yaani 
elimu inayothamini na kuheshimu uwezo, mahitaji, jinsia na kutambua 
kwamba wanafunzi wote wanaweza kujifunza na kufanikiwa. Aidha mtaala 
huu unatarajiwa kukidhi matakwa ya Kitaifa, Kikanda na Kimataifa na 
kumwandaa mwanafunzi wa Tanzania kuishi katika ulimwengu wenye 
ushindani 

Mtaala huu umegawanywa katika sehemu kuu mbili. Sehemu ya kwanza ni 
Darasa la I–II. Lengo kuu katika sehemu hii ni kujenga umahiri katika stadi 
za KKK. Sehemu ya pili ni Darasa la III–VII. Lengo kuu katika sehemu 
hii ni kumwezesha mwanafunzi kujenga ujuzi katika stadi za KKK pamoja 
na ujuzi katika stadi nyingine za maisha kupitia masomo ya Maarifa ya 
Jamii, Stadi za Kazi, Kiswahili, Hesabu, Sayansi na Teknolojia, Uraia na 
Maadili, Kiingereza na masomo chaguzi ya lugha (Kifaransa na Kiarabu). 
Inatarajiwa kuwa mtaala huu utatekelezwa kwa ushirikiano baina ya sekta 
ya umma na sekta binafsi. 
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Mambo Yaliyozingatiwa katika Uandaaji wa Mtaala

2.1	 Utangulizi
Mtaala huu umezingatia kwamba Elimu ya Msingi itakuwa ni ya miaka 
saba ili kufikia umahiri uliokusudiwa. Mtaala umeandaliwa kwa staili ya 
mwendelezo kutoka Darasa la I–II na Darasa la III–VII. Aidha, unalenga 
kuendeleza umahiri uliojengwa na mwanafunzi kutoka darasa moja kwenda 
darasa lingine. Hivyo, katika kila darasa kutakuwa na kukazia ujuzi na 
maarifa kwa yale ambayo mwanafunzi amejifunza katika Darasa la nyuma. 
Muhimu ni kwamba kutakuwepo na ufuatiliaji wa karibu wa utendaji wa 
kila mwanafunzi katika kila darasa ili ajenge umahiri uliokusudiwa. Mtaala 
huu vilevile umeandaliwa kwa kuzingatia Sheria ya Elimu, matamko ya 
kisera, matamko mbalimbali ya kitaifa na kimataifa na Kiunzi cha Mtaala 
wa Taifa kwa Elimu Msingi na Elimu ya Ualimu cha mwaka 2019.

2.2	 Sheria ya Elimu Namba 25
Mtaala huu umezingatia maelekezo ya Sheria ya Elimu Na. 25 ya mwaka 
1978 na rekebisho lake Sura ya 353 ya mwaka 2002. Sheria hii inatamka 
kwamba Elimu ya Msingi itatolewa kwa miaka saba na ni haki na ya lazima 
kwa kila mtoto. Aidha sheria hii inasisitiza kwamba kila mtoto mwenye 
umri wa kwenda shule ataandikishwa kuanza shule na kuhudhuria kwa 
miaka yote saba.

2.3	 Matamko ya Kisera
	Mtaala huu umeandaliwa kwa kuzingatia Sera ya Elimu na Mafunzo ya 
mwaka 1995 na ya 2014. Sera ya mwaka 1995 inaelekeza kuhusu ushiriki 
wa sekta binafsi katika utoaji wa elimu pamoja na ufuatiliaji na tathimini ya 
Elimu ya Msingi. Maelezo yaliyomo katika Sera ya Elimu na Mafunzo ya 
mwaka 2014 yamezingatia: 
a)	 Matumizi zaidi ya Sayansi na Teknolojia katika utoaji wa elimu na 

mafunzo katika ngazi zote. Lengo ni kuwa na idadi ya kutosha ya 
wananchi walioelimika katika Sayansi na Teknolojia na kukidhi 
mahitaji ya maendeleo ya Taifa. 
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	 Hivyo, Mtaala huu unaweka umuhimu katika matumizi ya Sayansi na 
Teknolojia katika ufundishaji na ujifunzaji. 

b)	 Mazingira bora ya kufundishia na kujifunzia kwa kuhakikisha uwepo 
wa miundo mbinu bora na stahiki ya kutosheleza mahitaji ya elimu 
kwa makundi yote katika ngazi zote za elimu. Hii ni pamoja na 
kuwa na mazingira salama na huduma muhimu shuleni kwa lengo 
la kuchangia ushiriki wa waalimu na wanafunzi katika mchakato wa 
kupata elimu bora.

2.4	 Matamko ya Kitaifa na Kimataifa
	Haya ni matamko yenye umuhimu katika uandaaji na utoaji wa elimu nchini. 
Hii ni pamoja na kutekeleza mikataba mbalimbali ambayo nchi imeingia na 
mataifa mengine katika utoaji wa Elimu ya Msingi ambayo ni haki ya kila 
mtoto. 

2.4.1	 Matamko ya kitaifa
Mtaala wa Elimu ya Msingi umezingatia matamko mbalimbali ya kitaifa. 
Baadhi ya matamko hayo ni kama yafuatayo:
a)	 Mkakati wa Kukuza Uchumi na Kupunguza Umasikini Tanzania 

(MKUKUTA) 
Malengo yaliyomo katika MKUKUTA yamezingatiwa katika 
uandaaji wa mtaala huu. Malengo hayo ni yale yanayosisitiza kuwa 
na mtaala utakaowapa walengwa maarifa, stadi na mielekeo chanya 
ya kushiriki vyema katika kujiletea maendeleo yao wenyewe. Hii 
itasaidia katika kupunguza umaskini.

b)	 Dira ya Maendeleo ya Taifa hadi mwaka 2025
Dira hii inasisitiza utoaji wa elimu bora ili kuwajengea walengwa 
ubunifu, ugunduzi, maarifa na stadi mbalimbali. Pia, inalenga 
kutoa wataalamu wenye uwezo wa kutatua matatizo ya jamii kwa 
kutumia sayansi na teknolojia.
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2.4.2	 Matamko ya kimataifa
a)	 Malengo ya maendeleo ya Milenia

Mtaala huu, unazingatia pia malengo 17 ya Maendeleo Endelevu 
ya Milenia. Kwa kuzingatia vipaumbele na hali halisi ya taifa, 
malengo hayo yamefupishwa katika malengo saba kama ifuatavyo:
(i)	 kuhakikisha elimu bora inatolewa kwa watu wote;
(ii)	 kuondoa umaskini na kuboresha kilimo, usalama wa 

chakula na lishe;
(iii)	 kudumisha mifumo ya maisha ili kuimarisha afya na hali 

bora kwa watu wa rika zote;
(iv)	 kudumisha haki na usawa ndani ya nchi na baina ya nchi 

na nchi na kuboresha makazi ya watu kuwa salama, yenye 
amani na yaliyo katika mifumo ya haki;

(v)	 kuhakikisha upatikanaji wa nishati salama, maji safi na 
salama na usafi wa mazingira kwa watu wote;

(vi)	 kuimarisha ukuzaji wa uchumi, viwanda, ugunduzi, 
ajira, uwiano katika uzalishaji na matumizi na ujenzi wa 
miundombinu; na

(vii)	 kuthibiti mabadiliko ya hali ya hewa, utunzaji bora wa 
mazingira, matumizi mazuri ya rasilimali za majini na 
mfumo wa ikolojia ili kuhakikisha viumbe, wanyama na 
mimea wanakaa pamoja kwa kutegemeana.

b)	 Sera ya Haki za Mtoto ya 1989 
Sera za kimataifa zilizozingatiwa katika uboreshaji wa mtaala 
huu ni pamoja na Sera ya Haki za Mtoto ya mwaka 1989, ihusuyo 
mataifa kutoa elimu kwa watu wote. Mtaala umezingatia pia 
kuwapo kwa tamko la Maendeleo Endelevu ya Milenia la mwaka 
2000, kipengele cha 2 na 3, vinavyotoa haki ya elimu kwa watoto 
wote na elimu ya jinsia ambayo inalenga kukuza ujifunzaji 
unaozingatia kuimarisha ukuaji wa uchumi na kuwa na uwiano 
sawa katika uzalishaji. Aidha, mtaala umezingatia matumizi ya 
Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA) katika utoaji 
elimu.
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2.5	 Kiunzi cha Mtaala wa Taifa kwa Elimumsingi na Elimu ya 
Ualimu
Uandaaji wa Mtaala wa Elimu ya Msingi umeongozwa na Kiunzi cha 
Mtaala wa Taifa kwa Elimu Msingi na Elimu ya Ualimu cha mwaka 2019. 
Kwanza, kiunzi kinaeleza bayana dira ya elimu inayozingatia kuwa na 
Mtanzania aliyeelimika na mwenye maarifa, ujuzi na mitazamo chanya 
katika kuchangia maendeleo ya taifa. Pili, kinazingatia dhima ya elimu 
inayosisitiza kuwa na mfumo wa utoaji wa elimu ambayo itamwezesha 
Mtanzania aliyeelimika kuchangia katika kufikia malengo ya maendeleo ya 
taifa. Tatu, kiunzi kimebainisha umahiri, maeneo ya kujifunza, upimaji na 
usimamizi katika Elimu ya Msingi.

2.6	 Mitazamo ya Mtaala
Uandaaji wa Mtaala wa Elimu ya Msingi umejikita katika mitazamo 
mbalimbali kama vile mtaala unaozingatia falsafa ya elimu, utamaduni, 
lugha, sayansi na teknolojia pamoja na elimu jumuishi.

2.6.1	 Falsafa ya elimu
Mtaala wa Elimu ya Msingi unazingatia Falsafa ya Elimu ya Kujitegemea. 
Falsafa hii imekuwa ndio msingi wa elimu Tanzania tangu mwaka 1967. 
Falsafa ya Elimu ya Kujitegemea inaweka msisitizo katika mambo 
yafuatayo:
a)	 uwiano kati ya elimu na mahitaji ya jamii au walengwa;
b)	 kukuza fikra tunduizi na tabia za udadisi;
c)	 kujifunza kwa kuhusisha nadharia na vitendo;
d)	 kukuza kujiamini, kufanya uamuzi na kuthamini utu; na 
e)	 kushiriki katika shughuli za uzalishaji mali.

2.6.2	 Utamaduni
Mtaala wa Elimu ya Msingi unazingatia utamaduni kama kielelezo 
na utambulisho wa Mtanzania. Unajumuisha ufundishaji na ujifunzaji 
unaozingatia mila, tunu, desturi na miiko ya Mtanzania. Vilevile mtaala 
unalenga kumwezesha mwanafunzi kutambua na kuthamini masuala 
anuai ya utamaduni wake na wa jamii nyingine.
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2.6.3	 Lugha
Lugha imepewa kipaumbele katika utoaji elimu Tanzania kwa ngazi 
mbalimbali za  elimu. Sera ya elimu na mafunzo ya mwaka 2014 inaelekeza 
matumizi ya kiswahili, kiingereza, lugha ya alama pamoja na lugha 
nyingine za kigeni katika elimu na mafunzo. Mtaala huu utatekelezwa 
kwa lugha ya Kiswahili kwa masomo yote kwa shule zinazotumia 
Kiswahili kama lugha ya kufundishia. Kwa shule zinazotumia lugha 
ya Kiingereza masomo yote yatafundishwa kwa lugha ya Kiingereza. 
Aidha masomo ya lugha (Kiswahili, Kiingereza, Kifaransa na Kiarabu) 
yatafundishwa kwa lugha husika.  

 
2.6.4	 Sayansi, teknolojia ya habari na mawasiliano 

Matumizi ya sayansi na TEHAMA yamepewa kipaumbele katika utoaji 
wa elimu. Mtaala huu unalenga kumpatia mwanafunzi stadi na maarifa 
yatakayomsaidia kujenga uwezo wa kutumia sayansi na teknolojia katika 
kutatua matatizo katika maisha ya kila siku. Mtaala umeweka msisitizo 
wa matumizi ya TEHAMA ili kuboresha mchakato wa ufundishaji na 
ujifunzaji. Wanafunzi wana fursa ya kutumia teknolojia katika kujifunza 
masomo yote ili kukuza stadi za kutenda na kutumia vifaa mbalimbali 
vya teknolojia.

2.6.5	 Mtaala jumuishi na unaozingatia umahiri
Mtaala umejikita katika kusisitiza ujenzi wa umahiri ambao unajumuisha 
maarifa, stadi na mwelekeo. Umahiri katika kila darasa umeoneshwa na 
unalenga kukidhi mahitaji ya ukuaji wa mtoto na mahitaji ya kielimu. 
Mwanafunzi ni kitovu cha kujifunza na msisitizo upo katika kumwezesha 
jinsi ya kujifunza na kujenga tabia ya kujifunza katika maisha yake yote. 
Wanafunzi wenye uwezo wa juu wa kutenda na vipaji watapewa fursa ya 
kuviendeleza na wale wenye vikwazo katika kujifunza watapata usaidizi 
maalumu. Mtaala huu vilevile utamwezesha mwanafunzi kujifunza kwa 
kushiriki shughuli mbalimbali nje ya darasa kama vile michezo, sanaa, 
klabu za masomo na uzalishaji mali.

Mchakato wa Uandaaji wa Mtaala
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3.1	 Utangulizi
Kazi ya kuandaa mtaala hupitia katika hatua mbalimbali ili kupata mtaala 
ambao unakidhi mahitaji ya walengwa. Katika kuandaa Mtaala wa Elimu ya 
Msingi, hatua tatu zilizingatiwa:

3.2	 Hatua za Kuandaa Mtaala
3.2.1	 Tathimini ya mahitaji 

Hatua hii ilihusisha kufanya utafiti wenye lengo la kukusanya maoni na 
mapendekezo kuhusu utekelezaji wa Mtaala wa Elimu ya Msingi wa 
mwaka 2005 na maboresho yanayohitajika kwa mtaala mpya. Washiriki 
wa utafiti huu walikuwa walimu 300 kutoka mikoa 24 ya Tanzania 
Bara. Walishiriki pia wadau wengine wa elimu wakiwemo maafisa 
elimu wa wilaya na mikoa, wathibiti ubora wa shule, watunga sera na 
viongozi wakuu wa wizara. Aidha, walikuwemo pia maafisa kutoka asasi 
mbalimbali za serikali na zisizo za serikali, wazazi, wanafunzi na jamii 
kwa ujumla. Vilevile hatua hii ilihusisha kupitia nyaraka mbalimbali. 
Baadhi ya nyaraka hizo ni: ripoti za mikutano ya majopo ya masomo, 
ripoti juu ya tahimini ya utekelezaji wa mtaala wa mwaka 2005, ripoti za 
tafiti mbalimbali juu ya utekelezaji wa mtaala wa mwaka 2005, mitaala 
ya nchi mbalimbali za ndani na nje ya Afrika na Kiunzi cha Mtaala wa 
Taifa kwa Elimu Msingi na Elimu ya Ualimu cha mwaka 2019.

3.2.2	 Mkutano wa waratibu mitaala
Hatua hii ilihusisha mkutano wa waratibu wa mitaala wa TET ambao 
walipitia na kuchambua matokeo ya utafiti juu ya tahimini ya mahitaji. 
Matokeo ya utafiti huu yalitumika katika kuandaa Rasimu ya kwanza ya 
mtaala. Rasimu hiyo iliwasilishwa kwa wadau mbalimbali wa elimu na 
kutolewa maoni. Maoni yaliyopatikana kutoka kwa wadau yalitumika 
katika kuboresha rasimu ya mtaala.
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3.2.3	 Majopo ya wataalamu wa somo
Hatua hii ilihusisha majopo ya wataalamu wa masomo ambayo yalipitia 
rasimu ya mtaala kwa kushirikiana na waratibu wa mitaala. Mrejesho 
kutoka katika majopo ulitumika kufanya maboresho katika maeneo 
mbalimbali ya mtaala. Baada ya kuingiza mapendekezo ya majopo, 
utaratibu wa kuidhinisha mtaala ulifuata, ambao ulihusisha Kamati ya 
Taaluma ya TET, Baraza la TET na Kamishna wa Elimu.



10MTAALA WA ELIMU YA MSINGI DARASA LA I – VII

Ushiriki wa Wadau wa Elimu katika Uandaaji wa Mtaala

4.1	 Utangulizi
Mafanikio ya mtaala huu yanategemea ushiriki wa wadau mbalimbali wa 
elimu wakiwemo wazazi, jamii, sekta ya umma na sekta binafsi. Ushiriki wa 
wadau hawa umefafanuliwa kama ifuatavyo.

4.2	 Ushiriki wa Wazazi na Jamii
Malezi na maendeleo ya mtoto huanzia katika ngazi ya familia, ikisaidiana 
na jamii inayomzunguka. Kwa hiyo, ushiriki wa wazazi na jamii katika 
kuboresha elimu ni jambo muhimu kwa malezi ya mwanafunzi, hususani 
ushiriki wao katika kufuatilia maendeleo ya wanafunzi kitaaluma, kitabia, 
kiustawi na kuwasaidia kujifunza. Vilevile, muhimu ni ushiriki wao katika 
ujenzi wa miundombinu ya shule.

4.3	 Ubia kati ya Serikali na Sekta Binafsi
Sekta ya Elimu ni eneo muhimu la uwekezaji kwa njia ya ushirikiano baina 
ya sekta ya umma na sekta binafsi. Lengo kuu la ubia huu ni kuongeza 
uwezo wa sekta ya Elimu katika kupanua na kuimarisha miundombinu 
wezeshi, taaluma, utaalamu na huduma mbalimbali katika ngazi zote za 
elimu na mafunzo. Serikali imeweka utaratibu wa ubia kati yake na sekta 
binafsi katika utekelezaji wa Elimu ya Msingi. Ushiriki wa sekta binafsi 
katika kuendeleza elimu utajumuisha mambo mbalimbali yakiwemo:
a)	 kuwezesha Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia kutoa elimu kwa 

watoto wa Tanzania kwa kujenga shule zinazokidhi nia ya serikali ya 
kutoa elimu bora; 

b)	 kutoa vifaa vya kufundishia na kujifunzia;
c)	 kujenga miundombinu ikiwemo madarasa, maabara, maktaba na 

vyoo; na
d)	 kuchangia gharama za mafunzo kwa walimu wa shule zisizokuwa za 

serikali wakati wa mafunzo elekezi.
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Malengo na Umahiri katika Mtaala wa Elimu ya Msingi 

5.1	 Utangulizi
Mtaala huu umezingatia malengo yaliyoainishwa katika Kiunzi cha Mtaala 
wa Taifa kwa Darasa la I–II na la III–VIII. Vilevile, umahiri katika Elimu ya 
Msingi umezingatiwa kwa ngazi ya Darasa la I–II na la III–VII. Mazingatio 
hayo yamefafanuliwa katika sehemu zinazofuata.

5.2	 Malengo ya Elimu ya Msingi
Yafuatayo ndiyo malengo ya Elimu ya Msingi:

a)	 Malengo ya Elimu ya Msingi Darasa la I–II
Mtaala umeandaliwa ili mwanafunzi wa Darasa la I–II aweze:
(i)	 kukuza stadi za kusoma, kuandika na kuhesabu;
(ii)	 kuwasiliana kwa njia sahihi;
(iii)	 kutunza afya na usafi;
(iv)	 kujenga uimara wa mwili na kushirikiana na wengine;
(v)	 kuwa na mtazamo chanya kuhusu kujifunza;
(vi)	 kuthamini mazingira;
(vii)	 kujitambua na kukuza vipaji;
(viii)	 kukua kimaadili; na
(ix)	 kukua kiimani kwa mujibu wa dini yake.

b)	 Malengo ya Elimu ya Msingi Darasa la III–VII
Mtaala umeandaliwa ili mwanafunzi wa Darasa la III–VII aweze:
(i)	 kukuza stadi za kusoma, kuandika, kuhesabu na kuwasiliana;
(ii)	 kuifahamu, kuitumia na kuithamini lugha ya Kiswahili;
(iii)	 kufahamu misingi ya utawala wa sheria;
(iv)	 kuthamini utamaduni wa Kitanzania na wa jamii nyingine;
(v)	 kukuza uwezo wa mwanafunzi wa kufikiri, kubuni na kutatua 

matatizo;
(vi)	 kutambua umuhimu wa maadili, uadilifu na uwajibikaji kama 

misingi ya raia mwema;
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(vii)	 kushiriki katika shughuli za michezo na sanaa pamoja na 
kuthamini kazi za kisanii;

(viii)	 kubaini na kukuza vipaji na vipawa vya mwanafunzi;
(ix)	 kuthamini na kupenda kufanya kazi;
(x)	 kutambua, kuthamini na kutumia sayansi na teknolojia; na
(xi)	 kujiandaa kwa ngazi nyingine ya elimu pamoja na kujifunza 

kusiko na kikomo.

5.3	 Umahiri katika Elimu ya Msingi 
Umahiri unawiana na malengo ya Elimu ya Msingi kama inavyooneshwa 
katika sehemu zifuatazo. 
a)	 Umahiri katika Darasa la I–II

Mtaala wa Elimu ya Msingi umejikita katika umahiri ambao 
utamwezesha mwanafunzi wa Darasa la I–II: 
(i)	 kusoma ;
(ii)	 kuandika;
(iii)	 kuhesabu;
(iv)	 kutunza afya na mazingira; na
(v)	 kuendeleza michezo na sanaa.

b)	 Umahiri katika Darasa la III–VII
Mtaala wa Elimu ya Msingi umejikita katika umahiri ambao 
utamwezesha mwanafunzi wa Darasa la III–VII: 
(i)	 kuwasiliana kwa ufasaha kwa Kiswahili na Kiingereza kwa 

kuzungumza na kuandika;
(ii)	 kusoma kwa kujiamini na kufahamu maandishi sahili;
(iii)	 kutumia dhana na kanuni za kihisabati katika maisha ya kila 

siku;
(iv)	 kutumia stadi za kisayansi, kiteknolojia na kiufundi katika 

maisha halisi ya kila siku;
(v)	 kutumia utamaduni wake na wa jamii nyingine kwa usahihi 

katika maisha ya kila siku;
(vi)	 kuheshimu tofauti za kiimani na kiitikadi katika jamii; 



13 MTAALA WA ELIMU YA MSINGI DARASA LA I – VII

(vii)	 kushiriki katika michezo na shughuli za kisanii;
(viii)	 kujiheshimu na kuheshimu wengine;
(ix)	 kutumia misingi ya kizalendo katika maisha ya kila siku;
(x)	 kushiriki katika kazi mbalimbali zinazoendana na umri wake;
(xi)	 kushiriki katika shughuli zinazokuza uwezo wake wa kufikiri 

kimantiki na kiyakinifu; na
(xii)	 kushirikiana na wengine kwa kufanya matendo yanayokubalika 

katika jamii.

5.4	 Walengwa wa Mtaala
Mtaala wa Elimu ya Msingi umebainisha makundi matatu ya wanafunzi 
wanaotakiwa kupatiwa elimu kama haki yao ya msingi. Kundi la kwanza ni 
wanafunzi wasio na mahitaji maalumu. Kundi la pili ni la wanafunzi wenye 
mahitaji maalumu. Hawa ni wale wanaobainishwa kwa kupitia upimaji 
chekeche na gunduzi kuwa wanaweza kujumuishwa katika mfumo wa 
madarasa ya kawaida na kuwa wanaweza kufaidika kwa kujifunza pamoja 
na wanafunzi wasio na mahitaji maalumu. Kundi la tatu ni la watoto wenye 
mahitaji maalumu wanaobainishwa kwa upimaji chekeche na gunduzi kuwa 
wanahitaji mafunzo maalumu ili waweze kufaidika na elimu. Hivyo, mfumo 
wa mafunzo kwa watoto hawa wenye mahitaji maalumu utakuwa ni ule wa 
madarasa maalumu au vitengo. 



14MTAALA WA ELIMU YA MSINGI DARASA LA I – VII

Maeneo ya Umahiri katika Darasa la I–II

6.1	 Utangulizi
Mtaala wa Elimu ya Msingi umezingatia maeneo makuu ya umahiri ambayo 
ni stadi za KKK na Stadi Wezeshi kwa wanafunzi wa Darasa la I na la II. 
Stadi za KKK ndilo eneo la msingi na linalenga kumwezesha mwanafunzi 
kupata umahiri wa kusoma, kuandika na kuhesabu. Eneo la Stadi Wezeshi 
linajikita katika stadi nyingine ambazo zikikuzwa zitamsaidia mwanafunzi 
kujifunza kusoma, kuandika na kuhesabu na kumudu maisha yake ya kila 
siku. Hivyo basi, maeneo haya ya kujifunza yatamjenga mwanafunzi kiafya, 
kimwili, kiakili na kisaikolojia kwa kushiriki katika michezo, kuchora, 
kuimba, kuigiza na elimu ya dini ambayo ina nafasi kubwa katika kumsaidia 
mwanafunzi kukua kiroho na kimaadili.

6.2	 Umahiri katika Kusoma, Kuandika na Kuhesabu
Sehemu hii imejikita katika kumwezesha mwanafunzi kujenga umahiri wa 
kusoma, kuandika na kuhesabu. Jedwali Na. 1 na Na. 2 yanaonesha uwezo 
wa kutenda ambao mwanafunzi anategemewa kuujenga katika Darasa la I 
na la II.

Jedwali Na. 1: Umahiri katika KKK Darasa la I
Kusoma Kuandika Kuhesabu

Lugha ya mazungumzo Misingi ya kuandika Utambuzi wa namba
Utambuzi wa sauti Uumbaji wa herufi Utambuzi wa uhusiano wa 

idadi ya vitu na namba
Utambuzi wa sauti za 
herufi

Matumizi ya kanuni za 
uandishi

Matumizi ya matendo 
katika namba

Kusoma kwa ufasaha Ufasaha na ushikamani Utambuzi wa vipimo
Ufahamu wa Kusoma 
na Kusikiliza

Uandishi wenye mfuatano 
sahihi wa matukio

Utambuzi wa maoumbo

Matumizi ya msamiati Uandishi wa mwandiko wa 
chapa

Kukusanya na kuorodhesha 
vitu
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Jedwali Na. 2: Umahiri katika KKK Darasa la II
Kusoma Kuandika Kuhesabu

Lugha ya mazungumzo Uumbaji wa herufi Kutambua namba
Utambuzi wa sauti Uundaji wa maneno Kutambua uhusiano wa idadi 

ya vitu na namba

Utambuzi wa sauti za 
herufi

Kuandika kwa 
mfuatano sahihi wa 
matukio

Kutumia matendo katika namba

Matumizi ya msamiati Matumizi ya kanuni za 
uandishi

kutambua vipimo

Ufahamu wa kusoma na 
kusikiliza

Ufasaha na ushikamani Kutambua maumbo

Kusoma kwa ufasaha Kukusanya na kuorodhesha 
vitu

6.3	 Umahiri katika Stadi Wezeshi
Eneo la stadi wezeshi limejikita katika kumwezesha mwanafunzi kujenga 
umahiri katika stadi za KKK. Jedwali Na. 3 linaonesha uwezo wa kutenda 
ambao mwanafunzi anategemewa kuujenga katika Darasa la I na la II.

Jedwali Na. 3: Umahiri katika stadi wezeshi Darasa la I–II

Kutunza afya na mazingira Kujiendeleza katika michezo na sanaa
Kubaini sehemu za nje za mwili wa 
binadamu

Kucheza michezo sahili

Kubaini njia za kujikinga na 
magonjwa

Kuonesha mwenendo sahihi katika michezo

Kusafisha na kutunza mazingira Kufuata kanuni katika michezo na sanaa
Kutoa huduma ya kwanza Kuwasiliana kupitia sanaa
Kutambua viumbe hai Kubuni na kuimarisha stadi za michezo na 

sanaa
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6.4	 Muda wa Kufundisha na Idadi ya Vipindi Darasa la I–II
Mwaka wa shule utakuwa na siku 194 ambazo ni sawa na wiki 39. Mwaka 
umegawanywa katika mihula miwili; hivyo kutakuwa na mihula miwili 
(2) ya masomo. Katika kila muhula wiki mbili (2) zitatumika kwa upimaji. 
Ili kufikia malengo ya mtaala huu na kupata matokeo yanayotarajiwa, 
mwanafunzi wa Darasa la I na la II atasoma stadi sita (6). Stadi hizo ni 
Kusoma, Kuandika, Kuhesabu, Kutunza Afya na Mazingira, Kujiendeleza 
katika Michezo na Sanaa pamoja na Elimu ya Dini. Muda wa kufundisha 
kwa wiki ni saa 15 na kutakuwa na vipindi sita (6) kwa siku. Muda wa 
kila kipindi utakuwa wa dakika 30 tu. Hivyo katika siku moja ya mafunzo 
itampasa mwanafunzi kujifunza kwa muda wa saa 3 tu. Mgawanyo huu 
wa muda unaonesha kwamba eneo la Kusoma, Kuandika na Kuhesabu 
linachukua 80%, eneo la Stadi Wezeshi linachukua 13% na Elimu ya dini 
itachukuwa 7% ya muda wote wa kujifunza. Jedwali Na. 4 linaonesha muda 
wa kufundisha na kujifunza kwa kila umahiri.

Jedwali Na. 4: Mgawanyo wa muda na vipindi kwa Darasa la I-II

Somo Idadi ya saa kwa 
wiki

Idadi ya vipindi kwa 
wiki

Kusoma 5 10

Kuandika 3 6

Kuhesabu 4 8

Kutunza Afya na Mazingira 1 2
Kuendeleza Michezo na 
Sanaa

1 2

Elimu ya Dini 1 2

Jumla 15 30
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Maeneo ya Kujifunza Darasa la III–VII

7.1	 Utangulizi
Sehemu hii inaonesha maeneo makuu sita ya kujifunza na manufaa yake 
katika kujifunza kwa wanafunzi wa Darasa la III–VII. Maeneo hayo ni: 
lugha, sayansi ya jamii, sayansi na teknolojia, hisabati, michezo na sanaa na 
masuala ya kiroho.

7.2	 Maeneo Makuu ya Kujifunza 
7.2.1	 Lugha

Lugha ni msingi muhimu wa maendeleo ya mwanadamu na utambulisho 
wa utamaduni wake. Lugha humwezesha mwanafunzi kuwasiliana 
katika shughuli za kila siku katika miktadha na mazingira mbalimbali. 
Umahiri wa lugha humwezesha pia mwanafunzi kujifunza kwa ufanisi. 
Msisitizo katika lugha ni kumwandaa mwanafunzi mwenye umahiri wa 
kusikiliza, kuzungumza, kusoma na kuandika kwa ufasaha Kiswahili na 
Kiingereza. Hivyo, mwanafunzi atajifunza na kuwa na uelewa wa jumla 
wa kujieleza kwa kutumia lugha inayojumuisha alama. Mwanafunzi, 
vilevile, anayo fursa ya kuchagua kujifunza Kifaransa au Kiarabu kwani 
lugha hizi zinaonekana kuwa muhimu katika biashara, uhusiano na utalii.

7.2.2	 Sayansi ya jamii
Eneo hili la masomo ya sayansi ya jamii linahusisha Somo la Maarifa 
ya Jamii na la Uraia na Maadili. Kujifunza sayansi ya jamii kunalenga 
kumwezesha mwanafunzi kuwa na maarifa, stadi na mwelekeo 
utakaomwezesha kutekeleza wajibu wake katika jamii na kuchangia 
katika maendeleo. Eneo hili linamjengea mwanafunzi uwezo wa kuelewa 
na kuthamini haki za binadamu na umuhimu wake, kuelewa historia 
ya jamii na kutekeleza wajibu wake katika jamii. Sayansi ya jamii 
humwezesha mwanafunzi kuelewa, kuthamini na kuendeleza utamaduni 
unaofaa katika jamii pamoja na kutambua tamaduni za jamii nyingine 
zinazofaa. 
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Vilevile, eneo hili la masomo humwezesha mwanafunzi kuyaelewa 
mazingira anamoishi, kuyatunza, kuyahifadhi na kuyatumia katika njia 
endelevu. Aidha, humwezesha mwanafunzi kutambua na kushiriki katika 
kuleta mabadiliko ya kiuchumi, kijamii na kisiasa. 

7.2.3	 Sayansi na teknolojia
Eneo hili linahusisha maarifa na stadi za kisayansi zitakazomwezesha 
mwanafunzi kupenda na kutumia misingi ya sayansi na teknolojia katika 
maisha ya kila siku. Sayansi na teknolojia inamjengea mwanafunzi 
uwezo wa kufikiri kiyakinifu kutakakomwezesha kumudu maisha ya 
kila siku. Kupitia sayansi mwanafunzi atajenga umahiri wa kutafuta 
suluhisho linaloweza kutatua matatizo katika mazingira tofauti. 

7.2.4	 Hisabati
Hisabati ni nyenzo muhimu katika kukuza na kuimarisha kufikiri 
kiyakinifu, kimantiki, kinadharia na kidhahania. Mwanafunzi atajenga 
uwezo wa kutumia mbinu mbalimbali katika kutatua baadhi ya 
changamoto anazokutana nazo katika maisha. Hii yote hufanyika katika 
nyanja zote za maisha na maendeleo ya binadamu. Aidha, katika Somo 
la Hisabati mwanafunzi atakuza stadi zinazotumika kujifunzia masomo 
mengine.

7.2.5	 Michezo na sanaa
Eneo hili linagusa umahiri muhimu katika maisha ya kila siku. Masomo 
ya eneo hili yanalenga kumwezesha mwanafunzi kupenda na kujihusisha 
katika kazi za mikono. Masomo haya yatajenga stadi za awali za kufanya 
kazi. Kushiriki katika michezo na sanaa kunawafanya wanafunzi kujenga 
miili yenye afya na hasa ukizingatia mabadiliko ya mfumo wa maisha 
ambapo watu wengi wanazidi kutumia muda mdogo katika mazoezi 
ya mwili. Aidha, masomo haya yanakuza stadi za ubunifu, ushirikiano, 
utatuzi wa matatizo na ukuzaji wa vipaji. Eneo hili la masomo ya vitendo 
linahusisha Somo la Stadi za Kazi na la Michezo na Sanaa.
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7.2.6	 Masuala ya dini
Hili ni eneo linalohusika na kumwezesha mwanafunzi kujenga tabia za 
uadilifu, uvumilivu na kuheshimu tofauti za kiimani na za kiitikadi wakati 
wote na mahali popote. Kupitia somo la Elimu ya Dini mwanafunzi 
atajenga mwenendo unaokubalika katika jamii kwa kuimarisha uwezo 
wa kufikiri kiyakinifu na kutatua matatizo kwa kuzingatia misingi ya 
dini.

7.3	 Mgawanyo wa Masomo
Wanafunzi wa Darasa la III na IV watajifunza masomo saba na wanafunzi 
wa Darasa la V hadi VII watajifunza masomo nane kama yanavyooneshwa 
katika Jedwali Na. 5.

Jedwali Na. 5: Mgawanyo wa masomo kwa Darasa la III – VII
Na Masomo ya Darasa la III– IV Na Masomo ya Darasa la V–VII

1 Kiswahili 1 Kiswahili
2 Kiingereza 2 Kiingereza
3 Hisabati 3 Hisabati
4 Sayansi na Teknolojia 4 Sayansi na Teknolojia

5 Maarifa ya Jamii 5 Maarifa ya Jamii

6 Uraia na Maadili 6 Uraia na Maadili

7 Elimu ya Dini 7 Stadi za Kazi

8 Elimu ya Dini

Kutakuwa na masomo chaguzi na shughuli za nje ya darasa. Masomo chaguzi 
ya Kiarabu na Kifaransa yatafundishwa kwenye shule zenye uwezo na vifaa vya 
kufundishia masomo hayo. Shughuli za nje ya darasa zitahusisha klabu za masomo 
na maeneo mengine ya kujifunza. Maeneo hayo ni sanaa, michezo, kazi za uzalishaji 
mali, kujisomea na burudani kama inavyooneshwa katika Jedwali Na. 6. 
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Jedwali Na. 6: Masomo ya kuchagua katika Mtaala

Na. Masomo chaguzi Shughuli za ziada katika mtaala
1 Kiarabu Klabu za Masomo
2 Kifaransa Michezo na Sanaa
3 Uzalishaji Mali
4 Kujisomea na Burudani

7.4	 Umahiri katika Masomo
Mtaala wa Elimu ya Msingi umezingatia umahiri mkuu na umahiri mahususi 
katika kila somo. Kila Umahiri Mkuu katika somo umegawanywa katika 
Umahiri Mahususi kwa Darasa la III–IV na Darasa la V–VII.

7.4.1	 Kiswahili
Umahiri katika Somo la Kiswahili umegawanywa kimadarasa. 
Ugawaji wa umahiri mkuu na umahiri mahususi katika Darasa la III–
IV ni mwendelezo wa umahiri mkuu na umahiri mahususi uliojengwa 
kutoka Darasa la I–II katika stadi za Kusoma na Kuandika. Jedwali Na. 
7 limebainisha umahiri mkuu na umahiri mahususi utakaojengwa na 
mwanafunzi katika Somo la Kiswahili kuanzia Darasa la III–VII.

Jedwali Na. 7: Mgawanyo wa umahiri katika Somo la Kiswahili

Umahiri mkuu
Umahiri mahususi
Darasa la III–IV

Umahiri mahususi
Darasa la V–VII

1.0	 Kuwasiliana 
katika 
miktadha 
mbalimbali

1.1	 Kutambua sauti 
mbalimbali katika 
matamshi ya silabi, 
maneno, sentensi na 
habari

1.2	 Kutumia matamshi sahihi 
katika kutamka maneno 
mbalimbali

1.1	 Kuanzisha na 
kuendeleza 
mazungumzo katika 
miktadha mbalimbali

1.2	 Kutumia maandishi 
katika mawasiliano 
kulingana na miktadha 
mbalimbali
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Umahiri mkuu
Umahiri mahususi
Darasa la III–IV

Umahiri mahususi
Darasa la V–VII

1.3	 Kuanzisha na kuendeleza 
mazungumzo katika 
miktadha mbalimbali

1.4	 kutumia msamiati katika 
kuanzisha na kuendeleza 
mazungumzo katika 
miktadha mbalimbali

1.5	 Kutumia maandishi 
katika mawasiliano 
kulingana na miktadha 
mbalimbali

1.6	 Kutumia msamiati katika 
uandishi wa matini 
mbalimbali

1.3	 Kutumia msamiati 
katika kuzungumza 
kwa kuwasilisha hoja 
kulingana na miktadha 
mbalimbali

1.4	 Kutumia msamiati 
katika uandaaji na 
uandishi wa matini 
mbalimbali

2.0	 Kuonesha 
uelewa 
wa jambo 
alilolisikiliza 
au kulisoma.

2.1	 Kusikiliza na kuonesha 
uelewa wa jambo 
alilolisikiliza

2.2	 Kusoma kwa ufasaha 
na kuonesha uelewa wa 
matini aliyosoma

2.3	 Kutumia msamiati 
aliousoma ili 
kuchanganua mawazo 
yaliyowasilishwa katika 
miktadha mbalimbali

2.1	 Kusikiliza na 
kuonesha uelewa wa 
jambo alilolisikiliza

2.2	 Kusoma kwa ufasaha 
na kuonesha uelewa 
wa matini aliyoisoma

2.3	 Kutumia msamiati 
aliousoma katika 
kuchanganua mawazo 
yaliyowasilishwa 
katika matini 
mbalimbali
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Umahiri mkuu
Umahiri mahususi
Darasa la III–IV

Umahiri mahususi
Darasa la V–VII

3.0	 Kutumia 
msamiati 
katika 
miktadha 
mbalimbali.

3.1	 Kuzungumza kwa 
kuwasilisha hoja 
kulingana na miktadha 
mbalimbali

3.2	 Kutumia maandishi 
katika kuandaa matini 
mbalimbali

3.3	 Kusoma na 
kuchanganua mawazo 
yaliyowasilishwa katika 
matini mbalimbali

3.1	 Kuzungumza kwa 
kuwasilisha hoja 
kulingana na miktadha 
mbalimbali

3.2	 Kutumia maandishi 
katika kuandaa matini 
mbalimbali

3.3	 Kusoma na 
kuchanganua mawazo 
yaliyowasilishwa 
katika matini 
mbalimbali

7.4.2	 Kiingereza
Umahiri katika Somo la Kiingereza umegawanyika katika madarasa 
kama inavyoonekana katika Jedwali Na. 8.

Jedwali Na. 8: Mgawanyo wa umahiri katika Somo la Kiingereza

Main competences
Specific competences

Standard III
Specific competences

Standard IV–VII

1.0	 Comprehending  
oral and written 
information

1.1	 Listening and 
comprehending 
information presented 
orally

1.2	 Listening and 
comprehending 
phonemic symbols

1.3	 Listening, pronouncing 
and reading phonemic 
symbols

1.1	 Listening and 
comprehending 
information presented 
orally

1.2	 Reading and 
comprehending 
written information
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Main competences
Specific competences

Standard III
Specific competences

Standard IV–VII

2.0	 Communicating 
in speech and 
writing

2.1	 Communicating simple 
ideas in speaking

2.2	 Communicating simple 
ideas in writing

2.1	 Communicating 
simple ideas in 
speaking

2.2	 Communicating 
simple ideas in writing

3.0	 Acquiring 
and using 
vocabulary 
through the four 
language skills 
(Listening, 
speaking, 
reading and 
writing)

3.1	 Developing and using 
appropriate vocabulary 
through listening and 
speaking.

3.2	 Developing vocabulary 
through reading

3.3	 Using appropriate 
vocabulary in writing

3.1	 Developing and 
using appropriate 
vocabulary through 
listening and speaking

3.2	 Developing 
vocabulary through 
reading

3.3	 Using appropriate 
vocabulary when 
writing

7.4.3	 Hisabati
Umahiri katika Somo la Hisabati umegawanywa kimadarasa kama 
inavyoonyeshwa kwenye jedwali Na. 9.

Jedwali Na. 9: Mgawanyo wa umahiri katika Somo la Hisabati

Umahiri mkuu
Umahiri mahususi
Darasa la III–IV

Umahiri mahususi
Darasa la V–VII

1.0	 Kutumia lugha 
ya kihisabati 
kuwasilisha 
wazo au hoja 
katika maisha 
ya kila siku

1.1	 Kutumia dhana ya 
namba kuwasiliana 
katika mazingira tofauti

1.2	 Kutumia stadi za 
takwimu kuwasilisha 
taarifa mbalimbali

1.1	 Kutumia dhana ya 
namba kuwasiliana 
katika mazingira 
tofauti

1.2	 Kutumia stadi za 
aljebra kutatua 
matatizo katika 
maisha ya kila siku
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Umahiri mkuu
Umahiri mahususi
Darasa la III–IV

Umahiri mahususi
Darasa la V–VII

1.3	 Kutumia stadi za 
takwimu kuwasilisha 
taarifa mbalimbali

2.0	 Kufikiri na 
kuhakiki 
kihisabati vitu 
mbalimbali 
katika maisha 
ya kila siku

2.1	 Kutumia stadi za 
vipimo katika miktadha 
mbalimbali

2.2	 Kutumia stadi za 
maumbo katika maisha 
ya kila siku

2.3	 Kutumia stadi za 
mpangilio kufumbua 
mafumbo katika maisha 
ya kila siku

2.1 Kutumia stadi za 
vipimo katika miktadha 
mbalimbali

2.2 Kutumia stadi za 
maumbo kufumbua 
mafumbo katika 
miktadha ya kihisabati

2.3 Kutumia stadi za 
mpangilio kufumbua 
mafumbo katika 
maisha ya kila siku 

3.0	 Kutumia 
hisabati 
kutatua 
matatizo katika 
mazingira 
tofauti

3.1	 Kutumia matendo ya 
namba ya kihisabati 
katika kutatua matatizo   

3.2	 Kutumia stadi za 
uhusiano wa namba 
na vitu katika kutatua 
matatizo katika 
miktadha mbalimbali

3.1	 Kutumia matendo ya 
namba ya kihisabati 
katika kutatua 
matatizo

3.2	 Kutumia stadi za 
uhusiano wa namba 
na vitu katika kutatua 
matatizo katika 
miktadha mbalimbali
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7.4.4	 Sayansi na Teknolojia
Umahiri katika Somo la Sayansi na Teknolojia umegawanywa kimadarasa 
kama inavyooneshwa kwenye jedwali Na.10.

Jedwali Na.10: Mgawanyo wa umahiri katika Somo la Sayansi na Teknolojia

Umahiri mkuu
Umahiri mahususi

Darasa la III–IV
Umahiri mahususi
Darasa la V–VII

1.0	 Kufanya 
uchunguzi na 
ugunduzi wa 
kisayansi na 
kiteknolojia

1.1	 Kuchunguza vitu 
vilivyopo katika 
mazingira 

1.2	 Kutambua aina anuai 
za nishati na matumizi 
yake

1.3	 Kutambua nadharia 
za kisayansi na 
kiteknolojia

1.1	 Kuchunguza vitu 
vilivyopo katika 
mazingira

1.2	 Kutambua aina anuai za 
nishati na matumizi yake

1.3	 Kutambua nadharia za 
kisayansi na  kiteknolojia

2.0	 Kufahamu 
misingi ya 
Sayansi na 
Teknolojia

2.1	 Kutumia Teknolojia ya 
Habari na Mawasiliano 
(TEHAMA) 

2.2	 Kumudu stadi za 
kisayansi

2.3  Kufanya majaribio ya 
kisayansi kwa usahihi

2.1	 Kutumia Teknolojia ya 
Habari na Mawasiliano 
(TEHAMA) 

2.2	 Kumudu stadi za 
kisayansi 

2.3	 Kufanya majaribio ya 
kisayansi kwa usahihi

3.0	 Kutunza afya 
na mazingira

3.1	 Kufuata kanuni za usafi 
ili kuwa na afya na 
mazingira bora 

3.2	 Kufuata kanuni za afya 
ili kujenga afya bora 

3.3	 Kutambua mifumo 
mbalimbali ya mwili 
wa binadamu 

3.1	 Kufuata kanuni za usafi 
ili kuwa na afya na 
mazingira bora 

3.2	 Kufuata kanuni za afya 
ili kujenga afya bora 

3.3	 Kutambua mifumo 
mbalimbali ya mwili wa 
binadamu 
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7.4.5	 Maarifa ya Jamii
Umahiri katika Somo la Maarifa ya Jamii umegawanywa kimadarasa 
kama inavyooneshwa kwenye jedwali Na 11.

Jedwali Na.11: Mgawanyo wa umahiri katika Somo la Maarifa ya Jamii

Umahiri mkuu
Umahiri mahususi

Darasa la III – IV
Umahiri mahususi

Darasa la V – VII
1.0	 Kutambua 

matukio 
yanayotokea 
katika mazingira 
yanayomzunguka

1.1	 Kutunza 
mazingira ya jamii 
inayomzunguka

1.2	 Kutunza 
kumbukumbu 
za matukio ya 
kihistoria

1.1	 Kutunza mazingira ya 
jamii inayomzunguka

1.2	 Kutunza kumbukumbu 
za matukio ya 
kihistoria

1.3	 Kutumia elimu ya 
hali ya hewa katika 
kutekeleza shughuli za 
kila siku

2.0	 Kutambua misingi 
ya uzalendo katika 
jamii

2.1	 Kudumisha 
utamaduni wa 
Mtanzania

2.2	 Kujenga uhusiano 
mwema kwa jamii 
inayomzunguka

2.3	 Kuthamini mashujaa 
wetu

2.1	 Kufuata misingi 
ya utamaduni wa 
Mtanzania

2.2	 Kujenga uhusiano 
mwema kwa jamii 
inayomzunguka

2.3	 Kuthamini mashujaa 
wetu

3.0	 Kutumia ramani 
na elimu ya anga 
katika maisha ya 
kila siku

3.1	 Kutumia ramani 
katika mazingira.

3.2	 Kuelezea mfumo wa 
jua

3.1	 Kutumia ramani katika 
mazingira

3.2	 Kuelezea mfumo wa 
jua
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Umahiri mkuu
Umahiri mahususi

Darasa la III – IV
Umahiri mahususi

Darasa la V – VII
4.0	 Kufuata kanuni 

za kiuchumi 
katika shughuli za 
uzalishaji mali

4.1	 Kutumia kanuni za 
kiuchumi kulinda 
rasilimali za nchi

4.2	 Kubaini shughuli 
za uzalishaji mali 
katika jamii

4.3	 Kutumia stadi za 
ujasiriamali katika 
shughuli za kila siku

4.1	 Kutumia kanuni za 
kiuchumi kulinda 
rasilimali za nchi

4.2	 Kubaini shughuli za 
uzalishaji mali katika 
maendeleo ya jamii

4.3	 Kutumia stadi za 
ujasiriamali katika 
shughuli za kila siku

7.4.6	 Stadi za Kazi
Umahiri katika Somo la Stadi za Kazi umegawanywa kimadarasa kama 
inavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 12.

Jedwali Na. 12: Mgawanyo wa umahiri katika Somo la Stadi za Kazi
Umahiri mkuu Umahiri mahususi

1.0	 Kuwa nadhifu 1.1	 Kujenga tabia ya usafi wa mwili
1.2	 Kutunza mavazi katika kudumisha 

usafi
1.3	 Kutunza mazingira katika kudumisha 

makazi safi
2.0	 Kumudu mapishi mbalimbali 2.1	 Kutambua kanuni zinazohitajika 

katika mapishi mbalimbali
2.2	 Kutayarisha vyakula vya aina 

mbalimbali
2.3	 Kutengeneza vinywaji mbalimbali
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Umahiri mkuu Umahiri mahususi

3.0	 Kusanifu kazi za sanaa 3.1	 Kumudu misingi ya uimbaji na 
uigizaji

3.2	 Kutengeneza picha zenye ujumbe 
mbalimbali kwa jamii

3.3	 Kubuni chapa mbalimbali za sanaa za 
ufundi

3.4	 Kufinyanga maumbo mbalimbali
3.5	 Kutengeneza vitu kwa kutumia 

makunzi mbalimbali yanayopatikana 
katika mazingira

4.0	 Kutumia stadi za ujasiriamali 4.1	 Kujenga utayari wa kujifunza
4.2	 Kutafuta masoko ya bidhaa 

ndogondogo
4.3	 Kutumia kanuni za usimamizi wa 

fedha

7.4.7	 Uraia na Maadili
Umahiri katika Somo la Uraia na Maadili umegawanywa kimadarasa. 
Jedwali Na. 13 limebainisha umahiri mkuu na mahususi utakaojengwa 
na mwanafunzi katika Somo la Uraia na Maadili kuanzia Darasa la III–
VII.

Jedwali Na. 13: Mgawanyo wa umahiri katika Somo la Uraia na Maadili

Umahiri mkuu
Umahiri mahususi

Darasa la III–IV
Umahiri mahususi

Darasa la V–VII
1.0	 Kuheshimu 

jamii
1.1	 Kujipenda na kuwapenda 

watu wengine 
1.2	 Kuipenda na kujivunia 

shule yake 
1.3	 Kuipenda Tanzania kwa 

kuenzi tunu za nchi na 
asili yake

1.1	 Kujipenda na  
kuwapenda watu 
wengine 

1.2	 Kuipenda na kujivunia 
shule yake 
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Umahiri mkuu
Umahiri mahususi

Darasa la III–IV
Umahiri mahususi

Darasa la V–VII
1.3	 Kuipenda Tanzania 

kwa kuenzi tunu za 
nchi na asili yake 

2.0	 Kuithamini 
jamii

2.1	 Kujijali na kuwajali 
wengine

2.2	 Kutunza mazingira na 
vilivyomo

2.3	 Kujenga uhusiano mzuri 
na watu wengine katika 
jamii

2.1  Kujijali na kuwajali 
wengine 

2.2  Kutunza mazingira na 
vilivyomo 

2.3 Kujenga uhusiano mzuri 
na watu wengine katika 
jamii 

3.0	 Kuwa 
mwajibikaji

3.1	 Kulinda rasilimali na 
maslahi ya nchi 

3.2	 Kusimamia majukumu         
yanayomhusu nyumbani 
na shuleni 

3.3	 Kutii sheria na kanuni 
mbalimbali katika 
kutekeleza majukumu 
yake ya kila siku 

3.4	 Kuwa na nidhamu binafsi 
3.5	 Kushirikiana katika 

kutekeleza majukumu ya 
nyumbani na shuleni 

3.1	 Kulinda rasilimali na 
maslahi ya nchi 

3.2	 Kusimamia majukumu 
yanayomhusu 
nyumbani na shuleni

3.3	 Kutii sheria na kanuni 
mbalimbali katika 
kutekeleza majukumu 
yake ya kila siku 

3.4	 Kuwa na nidhamu 
binafsi           

3.5	 Kushirikiana katika 
kutekeleza majukumu 
ya nyumbani na 
shuleni 
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Umahiri mkuu
Umahiri mahususi

Darasa la III–IV
Umahiri mahususi

Darasa la V–VII
4.0	 Kuwa 

mstahimilivu
4.1	 Kuvumilia katika maisha 

ya kila siku
4.2	 Kufikia malengo 

aliyojiwekea kwa kuwa 
na mtazamo chanya 

4.3	 Kujifunza kwa 
kuchanganua mambo 
kiyakinifu

4.1	 Kuvumilia katika 
maisha ya kila siku   

4.2	 Kufikia malengo 
aliyojiwekea kwa 
kuwa na mtazamo 
chanya 

4.3	 Kujifunza kwa 
kuchanganua mambo 
kiyakinifu 

5.0	 Kuwa 
mwadilifu

5.1	 Kuaminika katika jamii 
5.2	 Kutimiza majukumu 

yake kwa uwazi na 
ukweli

5.3	 Kusimamia haki 

5.1	 Kuaminika katika 
jamii

5.2	 Kutimiza majukumu 
yake kwa uwazi na 
ukweli 

5.3	 Kusimamia haki
6.0	 Kudumisha 

amani
6.1	 Kuchangamana na watu 

wenye asili tofauti 
6.2	 Kubaini tofauti za 

kiutamaduni na 
mitazamo miongoni mwa 
watu wa jamii tofauti 

6.3	 Kujenga urafiki mwema 
na mataifa mengine 

    

6.1	 Kuchangamana na 
watu wenye asili 
tofauti 

6.2	 Kubaini tofauti za 
kiutamaduni na 
mitazamo miongoni 
mwa watu wa jamii 
tofauti

6.3	 Kujenga urafiki 
mwema na mataifa 
mengine 
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7.4.8	 Elimu ya Dini
Umahiri katika Somo la Elimu ya Dini utabainishwa na dini/dhehebu 
husika na utazingatia mahitaji ya mwanafunzi wa darasa husika. Umahiri 
huu utatumika katika kuandaa muhtasari wa Elimu ya Dini husika kwa 
kushirikiana TET.

7.4.9	 Kifaransa
Umahiri katika somo la Kifaransa umegawanyika katika madarasa kama 
inavyoonekana katika Jedwali Na. 14. 

Jedwali Na. 14: Mgawanyiko wa umahiri katika somo la Kifaransa
Compétences 
principales

Compétences spécifiques 
III–IV

Compétences spécifiques 
V–VII

1.0	 Comprendre 
à l’oral et à 
l’écrit des 
informations 
dans des 
situations 
diverses

1.1	 Ecouter et comprendre 
des documents 
sonores dans des 
situations diverses de 
communication 

1.2	 Lire et comprendre des 
informations écrites 
(textes, annonces, sms, 
etc.) dans des occasions 
diverses

1.1	 Ecouter et 
comprendre des 
documents sonores 
dans des situations 
de communication 
diverses     

1.2	 Lire et comprendre 
des informations 
écrites (textes, 
annonces, sms, etc.) 
dans des occasions 
diverses

2.0	 S’exprimer 
à l’oral et à 
l’écrit dans 
des situations 
diverses

2.1	 S’exprimer à l’oral dans 
des situations diverses 
de communications. 

2.2	 Ecrire des textes courts, 
des messages, de petites 
annonces, etc

2.1	 S’exprimer à l’oral 
dans des situations 
diverses de 
communications    

2.2	 Ecrire des textes 
courts, des messages, 
de petites annonces, 
etc   
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Compétences 
principales

Compétences spécifiques 
III–IV

Compétences spécifiques 
V–VII

3.0	 Produire des 
textes à l’oral 
et à l’écrit en 
utilisant le 
vocabulaire 
acquis dans 
de différentes 
situations

3.1	 Produire des textes à 
l’oral en réutilisant le 
vocabulaire acquis dans 
des situations diverses

3.2	 Produire des textes à 
l’écrit des textes et des 
messages en réutilisant 
le vocabulaire acquis 
dans des situations 
diverses

3.3	 Réutiliser le vocabulaire 
acquis pour lire et 
comprendre des textes 
simples, de petites 
annonces, des messages, 
etc. avec des mots 
connus

3.1	 Produire des textes 
à l’oral en réutilisant 
le vocabulaire acquis 
dans des situations 
diverses    

3.2	 Produire des textes 
à l’écrit des textes 
et des messages 
en réutilisant le 
vocabulaire acquis 
dans des situations 
diverses    

3.3	 Réutiliser le 
vocabulaire 
acquis pour lire et 
comprendre des 
textes simples, de 
petites annonces, des 
messages, etc. avec 
des mots connus    
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7.4.10	 Kiarabu
Umahiri katika somo la Kiarabu umegawanyika katika madarasa kama 
inavyoonekana katika Jedwali Na. 15a na tafsiri yake katika Jedwali 
Na.15b

Jedwali Na. 15b: Tafsiri ya Jedwali Na.15a: Kiarabu kwenda Kiswahili

Na Umahiri mkuu
Umahiri mahususi 
Darasa la III–IV

Uhahiri mahususi 
Darasa la V–VII

01 Kuonesha uelewa wa 
herufi kwa kutamka na 
kuandika

1.1	 Kusikiliza na 
kutamka herufi za 
Kiarabu kwa njia 
ya mazungumzo

1.2	 Kuonesha uelewa 
wa herufi kwa 
kuhusianisha na 
sauti mbalimbali

1.3	 Kusikiliza, 
kutamka, kusoma 
herufi na kubaini 
sauti mbalimbali

1.1	 Kusikiliza na 
kuonesha uelewa 
wa sentensi 
mbalimbali 
kwa njia ya 
mazungumzo

1.2	 Kusoma na 
kuonesha uelewa 
wa matini 
aliyosoma
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Na Umahiri mkuu
Umahiri mahususi 
Darasa la III–IV

Uhahiri mahususi 
Darasa la V–VII

02 Kuwasiliana kwa njia 
ya mazungumzo na 
maandishi

2.1	 Kuwasiliana kwa 
kutumia sentensi 
mbalimbali 
kwa njia ya 
mazungumzo

2.2	 Kuwasiliana kwa 
kutumia sentensi 
mbalimbali kwa 
njia ya maandishi

2.1	 Kuwasiliana 
kwa njia ya 
mazungumzo 
kwa kutumia 
sentensi 
mbalimbali 

2.2	 Kuwasiliana 
kwa njia ya 
maandishi kwa 
kutumia sentensi 
mbalimbali

03 Kutumia misamiati 
ya lugha kwa kupitia 
umahiri wa stadi nne za 
lugha

3.1	 Kukuza na 
kutumia 
misamiati ya 
lugha kwa njia 
ya kusikiliza na 
kuzungumza 
katika miktadha 
mbalimbali

3.2	 Kukuza misamiati 
ya lugha kwa 
njia ya kusoma 
na kuitumia 
katika miktadha 
mbalimbali

3.3	 Kutumia 
misamiati stahili 
katika uandishi

3.1	 Kukuza 
misamiati ya 
lugha kwa njia 
ya kusikiliza na 
kuzungumza 
na kuitumia 
katika miktadha 
mbalimbali.

3.2	 Kukuza 
misamiati ya 
lugha kwa njia 
ya kuisoma 
na kuitumia 
katika miktadha 
mbalimbali

3.3	 Kutumia 
misamiati stahili 
katika uandishi
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Masuala Mtambuka

8.1	 Utangulizi
Masuala mtambuka ni miongoni mwa mambo muhimu yanayozingatiwa 
katika Mtaala wa Elimu ya Msingi. Masuala haya yamechopekwa katika 
masomo mbalimbali kama masomo bebezi kulingana na ngazi ya elimu 
inayohusika na uelewa wa mwanafunzi. Vilevile, yapo masomo ambamo 
masuala mtambuka yanachopekwa wakati wa vitendo vya ufundishaji na 
ujifunzaji. Masomo hayo ni pamoja na Hisabati, Kiswahili na Kiingereza. 
Mgawanyo wake kidarasa umefafanuliwa katika Jedwali Na.16.

Jedwali Na. 16: Mgawanyo wa masuala mtambuka kulingana na somo bebezi 
na darasa linalohusika.

Na. Suala mtambuka Masomo bebezi
Darasa linalohusika
III – IV V – VII

1 Virusi vya Upungufu wa 
Kinga Mwilini (VVU) 
na Upungufu wa Kinga 
Mwilini (UKIMWI)

Sayansi na Teknolojia

Uraia na Maadili

√
√

√
√

2 Elimu ya usalama 
barabarani

Uraia na Maadili √ √

3 Haki na wajibu wa mtoto Uraia na Maadili √ √
4 Elimu ya jinsia Uraia na Maadili √ √
5 Stadi za maisha Uraia na Maadili

Stadi za Kazi

Maarifa ya Jamii

√
–
√

√
√

6 Elimu ya afya ya uzazi Sayansi na Teknolojia √ √
7 Elimu kuhusu rushwa Uraia na Maadili √ √

8 Elimu ya stadi za 
ujasiriamali

Stadi za Kazi

Maarifa ya Jamii

–
√

√
√

9 Elimu ya fedha Stadi za Kazi
Hisabati

–
√

√
√
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Na. Suala mtambuka Masomo bebezi
Darasa linalohusika
III – IV V – VII

10 Elimu kuhusu dawa za 
kulevya

Uraia na Maadili

 Sayansi na Teknolojia

√
√

√
√

11 Elimu ya mazingira Maarifa ya Jamii

Sayansi na Teknolojia

Elimu ya Dini

√
√
√

√
√
√

12 Elimu ya amani Uraia na Maadili

Elimu ya Dini

√
√

√
√

13 Elimu ya usalama wa 
mitandao

Sayansi na Teknolojia

Uraia na Maadili

√
√

√
√

14 Elimu ya utandawazi Sayansi na Teknolojia

Uraia na Maadili

√
√

√
√

15 Elimu ya kodi Uraia na Maadili

Maarifa ya Jamii

√
√

√
√

8.2	 Uchopekaji wa Masuala Mtambuka katika Mtaala
Masuala mtambuka mbalimbali yamechopekwa katika masomo bebezi. 
Jedwali Na.17 linaonesha suala mtambuka na umahiri ambao unapaswa 
kujengwa katika suala hilo. 

Jedwali Na. 17: Umahiri katika masuala mtambuka kimadarasa
Suala

mtambuka
Umahiri kimadarasa

III - IV V- VII
Elimu ya 
mazingira

a) Kusaidia kusafisha 
mazingira

b) Kushiriki kutunza 
mazingira 
yanayomzunguka

a) Kusaidia kufanya mazingira 
kuwa ya kijani

b) Kushiriki katika shughuli za 
kuzuia uharibifu wa mazingira

c) Kusaidia kutunza viumbe hai 
waliomo katika mazingira yake
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Suala
mtambuka

Umahiri kimadarasa
III - IV V- VII

Elimu ya VVU

na UKIMWI

a) Kubainisha VVU na 
UKIMWI.

 b) Kuonesha upendo kwa 
watu wanaoishi na 
VVU.

a) Kuchukua tahadhari, kujikinga 
na kuwakinga wengine na 
maambukizi ya VVU.

b) Kuwajali watu wanaoishi na 
VVU.

Elimu ya 
usalama wa 
mtandao

Kutumia simu, luninga, 
redio na magazeti kwa 
umakini

Kutumia kompyuta, baruapepe na 
mitandao ya kijamii kwa umakini

Elimu ya

Utandawazi

Kutumia utandawazi kwa 
faida

Kutumia utandawazi kwa faida

Madawa ya 
kulevya.

Kuchambua athari za 
matumizi ya madawa ya 
kulevya

Kuchambua njia mbalimbali 
za kujiepusha na matumizi 
ya madawa ya kulevya kwa 
kushirikiana na jamii

Elimu ya afya 
ya uzazi

Kutunza mwili na via vya 
uzazi

a) Kubainisha madhara ya ngono
b) Kufuata kanuni za kuepuka 

vitendo vya ngono ili kuepuka 
magonjwa na mimba za utotoni

Stadi za maisha a) Kufuata kanuni za  
kujitambua

b) Kutumia kanuni na 
taratibu za kujiheshimu 
na kuheshimu wengine

a) Kufuata kanuni katika kufanya 
maamuzi sahihi mara kwa mara

b) Kushirikiana na wengine katika 
mambo mbalimbali

c) Kutumia kanuni au misingi 
ya kukabiliana na msongo wa 
mawazo



38MTAALA WA ELIMU YA MSINGI DARASA LA I – VII

Suala
mtambuka

Umahiri kimadarasa
III - IV V- VII

Elimu ya stadi 
za ujasiriamali

a) Kutumia rasilimali za 
nyumbani kwa njia 
endelevu.

b) Kushiriki katika 
kutambua fursa 
za kiuchumi 
zinazopatikana katika 
mazingira yake

a) Kubaini fursa za kiuchumi 
zinazomzunguka.

b) Kutumia fursa za kiuchumi 
kujikimu

Elimu ya fedha a) Kubaini muundo wa 
fedha ya Tanzania

b) Kujenga tabia ya 
kutunza fedha

a) Kutumia fedha kwa welevu.
b) Kuhifadhi fedha kwa njia 

rasmi, mfano katika benki au 
simu

Elimu ya amani a) Kufasili dhana ya 
amani. 

b) Kufuata taratibu za   
kuepuka ugomvi

a) Kutunza amani.
b) Kubaini athari za kukosekana 

amani

Elimu ya 
usalama 
barabarani

a) Kutumia barabara kwa 
usahihi.

b) Kubaini alama 
zinazomsaidia mtumiaji 
kutumia barabara kwa 
usalama

a) Kubaini alama na ishara za 
usalama barabarani.

b) Kutumia barabara, vyombo, 
alama, pamoja na ishara zake

Haki na wajibu 
wa mtoto

a) Kuchambua haki za 
msingi za mtoto.

b) Kubaini wajibu wa 
mtoto

a) Kubaini madhara ya 
kutowajibika kama mtoto.

b) Kufuata kanuni za namna ya 
kudai haki za mtoto

Elimu ya jinsia a) Kubaini jinsi yake.

b) Kubainisha tofauti za 
kijinsia

a) Kuchambua uhusiano wa 
kijinsia.

b) Kubaini dhima ya jinsia
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Suala
mtambuka

Umahiri kimadarasa
III - IV V- VII

Elimu kuhusu 
rushwa

Kufasili dhana ya rushwa a) Kubaini vitendo vya rushwa na 
madhara yake.

b) Kuonesha vitendo vya 
kukabiliana na rushwa

Elimu ya kodi Kufasili dhana ya kodi a) Kubaini aina za kodi.
b) Kubaini faida za kulipa kodi
c) Kuonesha mwelekeo wa 

kupenda kulipa kodi
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Mgawanyo wa Muda wa Kufundisha Masomo kwa 
Darasa la III–VII

9.1	 Utangulizi
Muda wa wanafunzi kufundishwa/kujifunza katika mwaka wa masomo  
umegawanyika katika idadi ya mihula, wiki, siku na vipindi. Hatimae muda 
huu umegawanywa baina ya kila somo na shughuli za ziada zilizo katika 
Mtaala.

9.2	 Mgawanyo wa Muda
Mwaka wa masomo utakuwa na siku 194 ambazo ni sawa na wiki 39 kwa 
Darasa la III–VI. Darasa la VII watakuwa na wiki 34 kutokana na darasa 
hilo kuwa na mtihani wa mwisho mwezi Septemba kila mwaka. Mwaka 
umegawanywa katika mihula miwili ya masomo. Kila muhula utakuwa na 
wiki mbili zitakazotumika kwa mitihani. Muda wa kusoma utakuwa ni saa 
6 kwa siku kwa Darasa la III–VII. Muda wa kipindi ni dakika 40. Kutakuwa 
na vipindi 8 kwa siku kwa wanafunzi wote isipokuwa siku ya Ijumaa 
ambayo itakuwa na vipindi 6. Kwa hiyo wanafunzi watasoma vipindi 38 
kwa wiki. Katika shule zinazofundisha masomo ya kuchagua, mwanafunzi 
atajifunza somo moja chaguzi. Somo hilo litakuwa na vipindi 2 kwa wiki. 
Hivyo wanafunzi hawa watasoma vipindi 40 kwa wiki. Jedwali Na. 18 
linafafanua muda wa kufundisha mwanafunzi na idadi ya vipindi kwa wiki 
katika masomo yote yatakayofundishwa darasani na nje ya darasa.
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Jedwali Na. 18 : Muda na idadi ya vipindi kwa kila somo katika wiki

Na Somo

Muda na idadi ya vipindi katika wiki
Darasa la 

III–IV
Darasa la 

V–VII

Muda
Idadi ya 
vipindi

Muda
Idadi ya 
vipindi

1 Kiswahili Saa 3 
dakika 20

5 Saa 3 
dakika 20

5

2 Kiingereza Saa 4 
dakika 40

7 Saa 4 
dakika 40

6

3 Hisabati Saa 4 6 Saa 3 
dakika 20

5

4 Sayansi na Teknolojia Saa 3 
dakika 20

5 Saa 3 
dakika 20

5

5 Maarifa ya Jamii Saa 2 3 Saa 2 3

6 Uraia na Maadili Saa 3 
dakika 20

5 Saa 3 
dakika 20

5

7 Stadi za Kazi -- - 1: 20 2

8 Dini Dakika 40 1 Dakika 
40

1

Jumla ya muda wa 
kujifunza na idadi ya 
vipindi 

Saa 21
Dakika 
20

32 Saa 21
Dakika 
20

32

Masomo ya kuchagua
9 Kifaransa/Kiarabu Saa 1

Dakika 20
2 Saa 1

Dakika 
20

2

Jumla ya muda wa 
kujifunza na idadi ya 
vipindi 

Saa 1
Dakika 
20

2 Saa 1
Dakika 
20

2
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Shughuli za ziada katika mtaala

10 Klabu za masomo na maeneo 
mengine ya kujifunza

Saa 1
Dakika 20

2 Saa 1
Dakika 
20

2

11 Elimu ya michezo na sanaa Saa 1
Dakika 20

2 Saa 1
Dakika 
20

2

12 Uzalishaji mali Dakika 40 1 Dakika 
40

1

13 Kujisomea/maktaba Dakika 40 1 Dakika 
40

1

Jumla ya muda wa 
kujifunza

Saa 4 6 Saa 4 6

Jumla ya muda wa 
kusoma na idadi ya vipindi 
katika wiki

Saa 25
Dakika 
20

38
Saa 25
Dakika 
20

38
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Kujifunza Somo la Elimu ya Dini

10.1	 Utangulizi
Mtaala wa Elimu ya Msingi umezingatia mahitaji ya Somo la Elimu 
ya Dini. Wanafunzi watajifunza Somo la Elimu ya Dini siku yoyote 
itakayopendekezwa na shule husika isipokuwa siku ya Ijumaa. 

10.2	 Siku za Kujifunza Somo la Elimu ya Dini 
Siku ya Ijumaa masomo yatafundishwa hadi saa 6 mchana. Kuanzia saa 
6 hadi saa 8 mchana hakutakuwa na vipindi vitakavyofundishwa kwa 
shule zote na kwa wanafunzi wote. Hii ni kwa sababu inatolewa nafasi 
kwa wanafunzi wa madhehebu yanayoabudu siku ya Ijumaa kushiriki 
ibada. Wanafunzi wasioshiriki katika ibada ya jumaa watumie muda huo 
kujisomea wenyewe. Aidha wanaweza kushiriki katika shughuli nyingine 
zitakazopangwa na shule mpaka muda wa kumaliza masomo.
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Ufundishaji na Ujifunzaji

11.1	 Utangulizi
Mtaala wa Elimu ya Msingi umezingatia nadharia ya kujifunza ambayo 
inasisitiza mwanafunzi kuwa kitovu cha ujifunzaji. Kutokana na nadharia 
hii jukumu la mwalimu ni kumwezesha mwanafunzi kujifunza. Kila 
mwanafunzi ana uwezo wa kujifunza kwa kiasi fulani hadi hapo anapohitaji 
msaada wa mwalimu ili ajifunze zaidi. Mtaala huu unasisitiza matumizi 
ya mbinu shirikishi katika utekelezaji wake. Mchakato wa ufundishaji 
na ujifunzaji katika mbinu shirikishi humpa mwalimu fursa za kutenda 
na kushirikisha wanafunzi wote bila kujali tofauti zao. Mtazamo huu wa 
kufundisha na kujifunza umejikita katika falsafa ya Elimu ya Kujitegemea.

11.2	 Madarasa Jumuishi na Madarasa Maalumu 
Serikali inaweka mkazo katika kutoa elimu bora kwa wanafunzi wote wa 
Tanzania kupitia elimu jumuishi. Aina hii ya elimu inatambua kuwa kila 
mwanafunzi anaweza kujifunza na kufanikiwa. Mtaala huu unabainisha 
mambo ya kuzingatia katika kuhama kutoka katika madarasa ya kawaida 
kuelekea katika madarasa jumuishi na madarasa maalumu. Mambo hayo ni 
kama yalivyofafanuliwa katika Jedwali Na. 19.

Jedwali Na. 19:  Ufundishaji na Ujifunzaji katika madarasa jumuishi na   	
	           madarasa maalumu

Mambo ya
kuzingatia

Madarasa
jumuishi

Madarasa
maalumu/vitengo

Idadi ya kazi 
za kutenda 
mwanafunzi

Idadi ya shughuli za 
kutendwa mwanafunzi ziwe 
za kutosha kulingana na 
uwezo wake. Hata hivyo, 
kwa mwanafunzi mwenye 
mahitaji maalumu shughuli 
za kutenda zipunguzwe 
kulingana na uwezo na 
mahitaji maalumu aliyonayo

Idadi ya shughuli za 
kutendwa mwanafunzi 
ziendane na mfumo wa 
utoaji mafunzo katika 
Darasa lake
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Mambo ya
kuzingatia

Madarasa
jumuishi

Madarasa
maalumu/vitengo

Muda wa kujifunza •	 Muda wa kujifunza na 
kujibu maswali ya upimaji 
uwe ule uliokubalika katika 
mtaala wa wanafunzi wa 
kawaida. Hata hivyo, kwa 
mwanafunzi mwenye 
mahitaji maalumu muda
uongezwe kulingana na 
mahitaji maalumu na 
uwezo alionao

•  Muda wa kujibu maswali 
ya upimaji darasani kwa 
mwanafunzi mwenye 
mahitaji maalumu 
uongezwe

•   Muda wa kumaliza mafunzo 
katika ngazi moja kwenda 
nyingine uongezwe 
kulingana na mahitaji 
maalumu na uwezo wa 
mwanafunzi anayehusika

•   Muda wa kutenda 
shughuli mbalimbali 
za kujifunza kwa 
mwanafunzi 
mwenye mahitaji 
maalumu uongezwe 
kulingana na mahitaji 
maalumu na uwezo 
wa mwanafunzi 
anayehusika

•   Muda wa kujibu 
maswali ya 
upimaji darasani 
kwa mwanafunzi 
mlemavu uongezwe 
kulingana na mahitaji 
maalumu na uwezo 
wa mwanafunzi 
anayehusika

•   Muda wa kumaliza 
mafunzo katika ngazi 
moja kabla ya kwenda 
ngazi nyingine 
uongezwe kulingana 
mahitaji maalumu na 
uwezo wa mwanafunzi 
anayehusika
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Mambo ya
kuzingatia

Madarasa
jumuishi

Madarasa
maalumu/vitengo

•  Muda wa kujifunza na 
kujibu maswali ya 
upimaji utaendana 
na mfumo wa utoaji 
wa mafunzo katika 
madarasa yao

Kiwango cha kutoa 
msaada katika 
kujifunza

Kila mwanafunzi apewe 
msaada kulingana na mahitaji 
yake. Vilevile kiwango cha 
utoaji msaada kwa mwanafunzi 
mlemavu aliyejumuishwa 
kiongezeke kulingana na 
mahitaji yake

Kiwango cha msaada 
unaotolewa kwa 
mwanafunzi kiongezeke 
kulingana na mahitaji yake

Vifaa na njia/mbinu 
za kufundishia na 
kujifunzia

 • Vifaa na vielelezo vya aina 
mbalimbali vya kuona, 
kusikia na kugusa vitumike 
katika kujifunza kulingana na 
uwezo na mahitaji maalumu 
aliyonayo

• Mbinu mbalimbali shirikishi 
za kufundishia na kujifunzia 
zitumike kulingana na uwezo 
wa mwanafunzi na kulingana 
na mahitaji maalumu 
aliyonayo

• Kuwepo na mpango wa 
mwanafunzi mmojammoja 
kufundishwa na kujifunza 
kulingana na kiwango cha 
mahitaji maalumu yake

• Vifaa na vielelezo vya 
aina mbalimbali vya 
kuona, kusikia na kugusa 
vitumike katika kujifunza 
kulingana na mahitaji 
maalumu aliyonayo

• Mbinu mbalimbali 
shirikishi za kufundishia 
na kujifunzia zitumike 
kulingana na mahitaji 
maalumu ya kila 
mwanafunzi
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Mambo ya
kuzingatia

Madarasa
jumuishi

Madarasa
maalumu/vitengo

• Kuwepo na mpango 
wa mwanafunzi 
mmojammoja 
kufundishwa na 
kujifunza kulingana na 
kiwango cha mahitaji 
maalumu yake

Ushiriki wa 
mwanafunzi katika 
kujifunza

Kila mwanafunzi ashiriki 
katika kujifunza. Mwanafunzi 
mwenye mahitaji maalumu 
ashiriki kwa kiwango ambacho 
anaweza kushughulika 
kulingana na mahitaji maalumu 
aliyonayo

Mwanafunzi mwenye 
mahitaji maalumu ashiriki 
kwa kiwango ambacho 
anaweza kulingana na 
mahitaji maalumu 
aliyonayo

Utatuzi wa matatizo 
ya kujifunza

Mwanafunzi afuate kanuni 
zilizowekwa katika utatuzi 
wa matatizo wakati wa 
kujifunza na kutenda shughuli 
mbalimbali. Hata hivyo, 
mwanafunzi mwenye mahitaji 
maalumu abadilishiwe 
kanuni zilizowekwa katika 
utatuzi wa matatizo hususani 
yale magumu, kulingana 
na kiwango cha mahitaji 
maalumu aliyonayo

Mwanafunzi abadilishiwe 
kanuni zilizowekwa 
katika utatuzi wa tatizo, 
hususani yale magumu, 
kulingana na kiwango cha 
mahitaji maalumu yake
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Mambo ya
kuzingatia

Madarasa
jumuishi

Madarasa
maalumu/vitengo

Matarajio katika 
kujifunza

Matarajio yaliyopangwa/ 
yanayotegemewa yahimizwe. 
Hata hivyo, kwa mwanafunzi 
mwenye mahitaji maalumu 
matarajio mbadala yapangwe/ 
yakusudiwe

Matarajio mbadala 
yapangwe/yakusudiwe 
kwa mwanafunzi mwenye 
mahitaji maalumu

Namna ya kupata 
mrejesho wa 
kujifunza

Mwanafunzi asiye na mahitaji 
maalumu arejee alichojifunza 
kwa njia iliyobainishwa. 
Mwanafunzi mwenye mahitaji 
maalumu abadilishiwe namna 
ya kurejea alichojifunza 
kulingana na uwezo wake

Mwanafunzi mwenye 
mahitaji maalumu 
abadilishiwe namna ya 
kurejesha alichojifunza 
kulingana na mahitaji 
maalumu na uwezo wake

Uchaguzi wa
Umahiri

Mwanafunzi ajifunze 
kilichoelekezwa. Hata hivyo, 
yule mwenye mahitaji 
maalumu abadilishiwe 
kinachofundishwa kulingana 
na mahitaji maalumu 
aliyonayo na uwezo wake

Mwanafunzi mwenye 
mahitaji maalumu 
abadilishiwe 
kinachofundishwa 
kulingana na mahitaji 
maalumu na uwezo wake

Lugha Lugha ya kawaida itumike 
kwa mwanafunzi asiye na 
mahitaji maalumu. Lugha 
sahihi ya kufundishia 
itumike kulingana na aina ya 
mahitaji maalumu aliyonayo 
mwanafunzi (mfano, Lugha 
ya alama kwa mwanafunzi 
kiziwi

Lugha sahihi ya 
kufundishia itumike 
kulingana na aina ya 
mahitaji maalumu 
aliyo nayo mwanafunzi 
(mfano, Lugha ya alama 
kwa mwanafunzi kiziwi
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Mambo ya
kuzingatia

Madarasa
jumuishi

Madarasa
maalumu/vitengo

Ukaaji wa darasani Ukaaji wa darasani uwe wa 
kawaida unaozingatia kila 
mwanafunzi kujifunza bila 
kikwazo. Ila kwa wale wenye 
mahitaji maalumu ukaaji 
uzingatie aina ya mahitaji 
maalumu aliyonayo na ushiriki 
wake katika kujifunza na 
wenzake wasio na mahitaji 
maalumu

Ukaaji wa darasani kwa 
mwanafunzi mwenye 
mahitaji maalumu 
uzingatie aina ya mahitaji 
maalumu aliyonayo na 
ushiriki wake katika 
kujifunza

Usalama Usalama wa kila mwanafunzi 
uzingatiwe, hususani ule wa 
mwenye mahitaji maalumu 
kama ulemavu ngozi

Usalama wa kila 
mwanafunzi uzingatiwe 
kulingana na hali ya 
mahitaji maalumu 
aliyonayo.

11.3	 Shughuli za ziada katika Mtaala
Shughuli za ziada katika Mtaala zitafanyika kwa lengo la kuimarisha 
maarifa na stadi ambazo mwanafunzi amejifunza ndani ya darasa. Hii 
itamwezesha mwanafunzi kuchangamana na wanafunzi wengine pamoja na 
mazingira ya nje ya darasa. Muktadha huu huimarisha ujenzi wa maana 
kwa yale anayojifunza. Shughuli hizo zitajumuisha klabu za masomo na 
maeneo mengine ya kujifunza. Vilevile zitakuwepo shughuli za michezo, 
uzalishaji mali, utamaduni, malezi na unasihi. Shughuli hizi zitawezesha 
wanafunzi kujifunza kwa kina. Ufuatao ni ufafanuzi wa shughuli za ziada 
katika Mtaala: 
a)	 Klabu za masomo

Klabu hizi zitahusisha masomo mbalimbali na klabu za masuala 
mtambuka. Hizi ni kama klabu ya mazingira, VVU na UKIMWI, 
jinsia na haki za mtoto. Nyingine ni kama klabu ya stadi za maisha, 
kupinga/kudhibiti rushwa, afya, uelimishaji rika, biashara na usalama 
barabarani.
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b)	 Michezo na sanaa
Wanafunzi watahimizwa kucheza michezo mbalimbali ili kuibua vipaji 
na vipawa ambavyo vitapaswa kuendelezwa. Michezo itafanyika kwa 
wanafunzi wote kufuatana na ratiba itakayopangwa na shule husika. 
Michezo hiyo ni pamoja na: uigizaji, uimbaji na riadha. Mingine ni 
kama mpira wa miguu, pete, mikono, kikapu, wavu, meza, mchezo wa 
bao. Umahiri katika shughuli za michezo umegawanywa kimadarasa 
kama inavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 20.

Jedwali Na. 20 Umahiri katika shughuli za michezo na sanaa kwa Darasa la 
III–VII

Umahiri mkuu Umahiri mahususi
1. Kujenga stadi za ukakamavu kwa 

kushiriki katika michezo mbalimbali
1.1  Kujenga mwili wenye nguvu kwa 

kushiriki michezo mbalimbali
1.2  Kujenga misuli stahimilivu kwa 

kushiriki michezo na sanaa
1.3  Kujenga kasi ya utendaji wa mwili 

kwa kushiriki michezo na sanaa
1.4  Kuwa na wepesi wa kufikiri 

na kufanya uamuzi sahihi kwa 
kucheza michezo anwai

2. Kucheza michezo na kutenda kazi za 
sanaa kwa ustadi

2.1 Kuwa na hali ya ushindani katika 
michezo na sanaa

2.2 Kuwa mbunifu katika kucheza na 
kutenda kazi za sanaa

2.3 Kutumia stadi mbalimbali za 
michezo na sanaa katika kuleta 
burudani

c)	 Uzalishaji mali
Wanafunzi watafanya shughuli mbalimbali za uzalishaji mali 
shuleni. Madhumuni yake ni kuongeza kipato na kukuza stadi zao 
za ujasiriamali. Shughuli hizo ni kama kuendesha duka la shule na 
kulima bustani za mboga na maua. 
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Vilevile watafanya shughuli ya ufugaji, kilimo, ufinyanzi, ususi, 
uchongaji, uchoraji na biashara ndogondogo. Aidha watahimizwa 
kubuni vitega uchumi vya shule.

d)	 Burudani
Burudani ni shughuli anazofanya mtoto kujiburudisha mwili na 
akili awapo shuleni. Shughuli anuai zikiwamo ziara na matamasha 
zitafanyika mara moja kwa muhula. Kila shule itaainisha na kupanga 
shughuli za burudani zitakazoshirikisha wanafunzi wote wakiwemo 
wenye mahitaji maalumu. Hii itakuza usawa na ushirikiano miongoni 
mwa wanafunzi. Tuzo zitatolewa kwa wanafunzi watakaofanya vizuri 
ili kuwamotisha kuendeleza vipaji vyao. Mtaala huu umelenga kufikia 
mafanikio yafuatayo kutokana na kuendeleza burudani shuleni: 
(i)	 kuibua vipaji na ubunifu wa wanafunzi;
(ii)	 kuendeleza vipaji binafsi vya wanafunzi kama vile kuigiza, 

kucheza dansi, kuimba, kucheza michezo pamoja na kubuni 
na kutengeneza vitu mbalimbali;

(iii)	 kuwezesha wanafunzi kuburudisha akili na miili yao; 
(iv)	 kuwezesha wanafunzi kujifunza mambo mbalimbali kwa 

vitendo; na
(v)	 kukuza ari binafsi ya wanafunzi kupenda kusoma masomo 

mengine ya taaluma. Walimu na wanafunzi wenye mwelekeo 
katika fani mbalimbali watasaidiana na wataalamu katika 
usimamizi wa shughuli za burudani shuleni.
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Rasilimali katika Utekelezaji wa Mtaala wa 
Elimu ya Msingi

12.1	 Utangulizi 
Viwango vya rasilimali katika utekelezaji wa mtaala vimegawanywa katika 
makundi makuu manne. Makundi hayo ni rasilimali watu, vitu, muda na 
fedha.

12.2	 Rasilimali Watu
Rasilimali watu ni nguzo muhimu katika kufanikisha utekelezaji wa mtaala, 
hususani shughuli za kufundisha na kujifunza shuleni. Rasilimali watu 
inajumuisha mwalimu mahiri

Mwalimu mahiri katika Elimu ya Msingi awe amepata mafunzo ya kufundisha 
ngazi hii katika chuo kinachotambuliwa na serikali. Sifa za mwalimu katika 
Elimu ya Msingi zimefafanuliwa kwenye kiunzi cha umahiri wa mwalimu. 
Sifa kuu za mwalimu wa ngazi hii ni kuwa mahiri katika kufundisha, kupima 
na kufanya tathmini. Sifa hizo zinafafanuliwa hapa chini: 

12.2.1	 Kufundisha
Mwalimu mahiri anapaswa kuandaa na kufundisha somo linalomwezesha 
mwanafunzi kukuza umahiri wake katika nyanja mbalimbali. Mwalimu 
huyo ataonesha uwezo wa: 
a)	 kuwatayarisha wanafunzi wanafunzi katika kujifunza KKK;
b)	 kuhusianisha stadi za kusoma, kuandika na kuhesabu;
c)	 kutengeneza na kufaragua zana za kufundishia na kujifunzia stadi 

mbalimbali.
d)	 kuhusianisha stadi mbalimbali na muktadha wa ufundishaji na 

ujifunzaji;
e)	 kufundisha wanafunzi wenye uwezo tofauti;
f)	 kutumia teknolojia ya habari na mawasiliano katika kufundisha;
g)	 kuandaa azimio la kazi na andalio la somo analofundisha;
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h)	 kutumia kwa usahihi njia/mbinu zinazomshirikisha mwanafunzi 
katika kujifunza; na

i)	 kutoa mrejesho kwa mwanafunzi na wazazi utakaoboresha 
ujifunzaji.

12.2.2	 Kupima ujifunzaji wa mwanafunzi na kufanya tathmini
Mwalimu mahiri ataonesha maarifa na stadi za kupima na kutathmini 
maendeleo ya wanafunzi wake. Hivyo ataweza:- 
a)	 kuandaa zana zinazofaa kumpima mwanafunzi katika ujifunzaji 

kwa kila umahiri;
b)	 kutumia njia zinazofaa kumpima mwanafunzi katika kila umahiri;
c)	 kutunza kumbukumbu za maendeleo ya mwanafunzi katika 

ujifunzaji wa kila umahiri; 
d)	 kutumia matokeo ya upimaji na tathmini kuboresha ufundishaji 

wake na ujifunzaji wa wanafunzi; na 
e)	 kutoa mrejesho kwa mwanafunzi na wazazi ambao utaboresha 

ufundishaji na ujifunzaji.

12.3	 Rasilimali Vitu
Rasilimali vitu inahusisha vifaa mbalimbali vitakavyosaidia utekelezaji wa 
mtaala. Rasilimali vitu inajumuisha: 

12.3.1	 Vifaa vya kufundishia na kujifunzia
Vifaa ya kufundishia na kujifunzia ni muhimu katika utekelezaji wa 
mtaala. Vifaa hivyo ni pamoja na kivunge cha kujifunzia stadi za KKK 
na vifaa saidizi ambavyo vinafafanuliwa hapa chini: 
a)	 Kivunge cha kujifunzia stadi za KKK

Darasa la I na la II watatumia kivunge chenye vifaa vya kujifunzia 
na kufundishia stadi za KKK. Kivunge hicho kimeandaliwa kwa 
kuzingatia viwango vya WyEST. Kivunge kitakuwa na chati za 
namba, maneno, herufi na chati za mwili wa binadamu. Vilevile 
kitakuwa na kadi za namba na herufi kwa idadi iliyoainishwa kwa 
darasa husika.
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b)	 Vifaa vya mtaala
Mihtasari, miongozo, vitabu na zana za kufundishia na kujifunzia ni 
baadhi ya vifaa muhimu vya mtaala. Vifaa hivi huwezesha kufikiwa 
kwa malengo ya utekelezaji wa Mtaala wa Elimu ya Msingi. 
Vitabu vya kiada vitakavyotumika ni vile vilivyoidhinishwa na 
WyEST. Mihtasari na miongozo ya masomo itakayotumika ni ile 
iliyoandaliwa na TET na kuidhinishwa na WyEST. Kufundisha 
na kujifunza kutafanikiwa ikiwa vifaa vya sayansi na TEHAMA 
vitakuwepo shuleni na kutumiwa kwa usahihi. Mifano ya vifaa 
hivyo ni vifani, vinasa sauti (CD na DVD) na kompyuta. Aidha, 
kila shule inatakiwa kuwa na vifaa na vitendea kazi vya michezo, 
sanaa na fani mbalimbali.

c)	 Vitabu vya ziada
Wadau mbalimbali wa elimu wataandaa vitabu vya ziada. TET 
itavifanyia tathmini kwa kuzingatia vigezo na mahitaji ya Mtaala 
wa Elimu ya Msingi. WyEST itathibitisha matumizi ya vitabu 
tajwa shuleni.

d)	 Vifaa saidizi kwa wanafunzi wenye mahitaji maalumu
Vifaa saidizi kama vile vya kuona, kusikia na kugusa vitumiwe 
katika kujifunza kulingana na mahitaji maalumu aliyonayo 
mwanafunzi. Mifano ya vifaa hivyo ni mashine za breili, vitabu 
vya sauti, vikuza sauti na vikuza maandishi kwa wenye uoni hafifu.

12.3.2	 Samani na majengo
Samani na majengo yazingatie wanafunzi wa aina zote wakiwemo 
wanafunzi wenye mahitaji maalumu. Samani na majengo kwa ajili ya 
wanafunzi wa Darasa la I–II yazingatie umri na mahitaji yao katika 
ufundishaji na ujifunzaji. Kwa Darasa la III–VII vitazingatia mwongozo 
uliowekwa na WyEST. Kwa mfano, zifuatazo ni sifa za chumba cha 
darasa na kona za kujifunzia kwa ajili ya wanafunzi wa Darasa la I–II:
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a)	 Chumba cha darasa

Chumba cha darasa kinatakiwa kuzingatia yafuatayo:
(i)	 ukubwa wa kila chumba cha darasa usipungue upana mita 

6.0 na urefu mita 8.0;
(ii)	 ndani ya chumba cha darasa wanafunzi wasizidi 45;
(iii)	 dawati moja liwe kwa wanafunzi wawili;
(iv)	 nafasi kati ya dawati na dawati iwe mita 1.0;
(v)	 matumizi ya wanafunzi wenye mahitaji maalumu;
(vi)	 pawepo kiti na meza kwa ajili ya mwalimu na msaidizi 

wake;
(vii)	 pawepo kabati au/na shelfu kwa ajili ya kuhifadhi vitabu 

na vifaa vya kufundishia na kujifunzia;
(viii)	 pawepo ubao mmoja (1) wa kuandika wenye ukubwa wa 

mita 1.2 upana na urefu mita 3.0 na ubao wa kutundika 
zana za kufundishia	 wenye ukubwa wa mita 1.2 
upana na urefu mita 2.4; na

(ix)	 pawepo vibao vidogo vya kujifunzia kuandika kwenye 
kona tatu za chumba kwa ajili ya mazoezi ya wanafunzi.

b)	 Kona za kujifunzia
Kila chumba cha darasa kitakuwa na kona ya kusomea/kijifunzia 
yenye sifa zifuatazo:
(i)	 iwe na shelfu, vitabu vya kujisomea na kadi mbalimbali 

za kusoma; 
(ii)	 iwe na viti, meza, benchi au mikeka; na
(iii)	 iwe na vifaa vya watoto wenye mahitaji maalumu kama 

vile vitabu vya sauti na vinasa sauti.

12.3.3	 Viwanja vya michezo
Maeneo ya michezo yenye ukubwa wa kutosha yatakuwepo shuleni. 
Kila eneo litazingatia mahitaji ya wanafunzi wote. Aidha, maeneo haya 
yasiwe na vitu vinavyoweza kudhuru wanafunzi. 
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12.4	 Rasilimali Muda
	Muda wa utekelezaji wa Mtaala wa Elimu ya Msingi ni miaka saba. Kila 
mwanafunzi atapaswa kujifunza kwa wiki 268 sawa na siku 1334 kwa mwaka 
kwa miaka saba. Muda huu utatumika ili kufikia umahiri uliokusudiwa.

12.5	 Rasilimali Fedha
	Utekelezaji wa Mtaala wa Elimu ya Msingi utategemea uchangiaji wa fedha 
na mali kutoka kwa wadau mbalimbali. Serikali kwa kushirikiana na sekta 
binafsi pamoja na wabia wa maendeleo ya elimu wanategemewa kuweka 
nguvu yao pamoja katika kuhahakisha elimu bora inatolewa nchini.
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Upimaji wa Maendeleo ya Mwanafunzi

13.1	 Utangulizi 
Upimaji ni sehemu muhimu katika tendo la ufundishaji na ujifunzaji.
Kupima kutamwezesha mwalimu kubaini kufikiwa kwa ujenzi wa umahiri 
uliokusudiwa. Kupima kutafanyika kwa kutumia zana mbalimbali zikiwemo 
mitihani ya kuandika, uchunguzi makini, mahojiano, maswali ya ana kwa 
ana, mkoba wa kazi na orodha hakiki. Upimaji wa maendeleo ya mwanafunzi 
utahusisha upimaji wa: awali, endelevu, gunduzi, chekeche na upimaji 
tamati. Upimaji endelevu utatoa mrejesho kwa mwalimu na mwanafunzi ili 
kuboresha ujifunzaji na ufundishaji. Upimaji tamati utahusisha pia upimaji 
wa kitaifa ambao utafanyika kwa Darasa la II, IV na la VII. Yafuatayo ni 
maelezo kuhusu upimaji utakaofanywa kwa mwanafunzi.

13.2	 Upimaji wa Awali
Upimaji wa awali utafanyika kabla ya mafunzo ili kupima kiwango cha 
uelewa na umahiri alionao mwanafunzi kabla ya mafunzo rasmi. Upimaji 
huu utafanywa mara tu mwanafunzi anapofika shuleni. Lengo lake ni 
kumwezesha mwalimu kutambua mahitaji binafsi ya mwanafunzi. Mahitaji 
hayo atayatumia kuandaa mipango ya kuwawezesha kufikia malengo 
yaliyokusudiwa. Upimaji huu pia unaweza kutumika katika kuwapanga 
wanafunzi katika makundi kwa kuzingatia mahitaji yao. Shule zinatakiwa 
ziwe na utaratibu wa kuwapima wanafunzi kabla ya kuanza masomo ya 
Darasa la I.

13.3	 Upimaji Gunduzi na Majaribio Chekeche
Upimaji huu ni sehemu ya upimaji endelevu. Utafanyika ili kupata taarifa 
kuhusu uwezo wa mwanafunzi katika kumudu stadi mbalimbali. Taarifa za 
upimaji zitatumika kutoa ushauri na msaada stahiki kwa wanafunzi wenye 
vikwazo mahsusi katika kujifunza. Wakati fulani msaada wa mtaalamu wa 
afya unaweza kuhitajika hasa kwa watoto wenye mahitaji maalumu. 
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Pamoja na upimaji gunduzi, majaribio chekeche au mitihani chekeche 
itatumika. Lengo lake ni kuwabaini wanafunzi wenye vikwazo katika 
kujifunza stadi mbalimbali ili kuandaa mipango ya kuwasaidia. Aina hii ya 
upimaji inaweza kufanyika baada ya wanafunzi kujifunza kwa miezi mitatu 
na kuendelea. Yapo majaribio na mitihani chekeche ambayo imeandaliwa 
kutokana na tafiti mbalimbali ambayo inaweza kutumika. Aidha, upimaji 
gunduzi utahusisha mtihani wa kuandika, maswali ya ana kwa ana na 
uchunguzi makini ulioandaliwa na walimu shuleni. Lengo ni kuwabaini 
wanafunzi wenye vikwazo ili kuandaa mipango ya kuwawezesha katika 
kujifunza. Hata hivyo kutakuwepo na mtihani wa taifa wa Darasa la II na IV 
wenye lengo hilohilo. 

13.4	 Upimaji Endelevu
Upimaji huu utafanyika wakati wote wa ufundishaji na ujifunzaji ili kutoa 
mrejesho kwa mwalimu na mwanafunzi. Mrejesho utamwezesha mwalimu 
kuelewa maeneo yenye changamoto ambayo yanahitaji kutiliwa mkazo. 
Kwa mfano, mwalimu atautumia kubaini mwanafunzi mwenye matatizo ya 
ujifunzaji ili aweze kusaidiwa. Zana za upimaji zitakazotumika ni pamoja 
na uchunguzi makini, mahojiano, mazoezi, maswali ya ana kwa ana, mkoba 
wa kazi na mtihani wa kuandika. Upimaji huu pia, utatumika kubaini vipaji 
mbalimali vya mwanafunzi kama ubunifu, uchoraji, sanaa na michezo. 
Aidha, utahusisha pia mitihani ya mwisho ya mihula ambayo italenga 
kubaini uwezo wa mwanafunzi katika stadi mbalimbali.

13.5	 Upimaji Tamati
Upimaji huu utafanyika mwisho wa kila mwezi na muhula. Mtihani wa 
mwisho utatumika kama kigezo cha wanafunzi kutoka ngazi moja kwenda 
nyingine. Upimaji huu utahusisha mtihani wa kuandika, maswali ya ana 
kwa ana na uchunguzi makini.
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13.6	 Upimaji wa Kitaifa
Kutakuwa na upimaji wa kitaifa mwisho wa Darasa la II, IV na VII. 
Upimaji huu utaandaliwa na Baraza la Mitihani la Tanzania na ratiba 
yake itakuwa moja kwa nchi nzima. Baraza la Mitihani la Tanzania litatoa 
matokeo ya upimaji ya nchi nzima na yatatumika katika shule husika ili 
kuboresha ufundishaji na ujifunzaji. Ufuatiliaji wa usimamizi na usahihishaji 
utafanywa na maofisa wa Baraza la Mitihani la Tanzania pamoja na maofisa 
kutoka maeneo mengine yanayohusika na usimamizi wa Elimu ya Msingi. 
Yafuatayo ni maelezo kuhusu upimaji wa kitaifa wa mwisho wa Darasa la 
II, IV na VII. 

a)	 Upimaji wa Darasa la II
Upimaji wa kitaifa mwisho wa Darasa la II utakuwa na lengo la 
jumla la kuboresha ufundishaji na ujifunzaji. Hivyo upimaji huu 
hautakuwa wa mchujo bali utatumika kubaini kiwango cha utendaji 
wa mwanafunzi kulingana na umahiri uliokusudiwa. Matokeo 
ya upimaji huu yatatumika kuandaa mpango wa kuwasaidia 
wanafunzi watakao bainika kuwa na vikwazo katika kujifunza 
pamoja na wale wenye mahitaji maalumu. Zana mbalimbali za 
upimaji zitakazotumika ni kama maswali ya kuandika, kusoma na 
hojaji. Vigezo vitakavyozingatiwa katika upimaji huu vimeelezwa 
hapa chini:

(i)	 Upimaji wa umahiri katika kusoma
Mwanafunzi wa Darasa la II anatarajiwa kutenda 
yafuatayo:
•	 kutambua na kutamka sauti za herufi atakazopewa;
•	 kusoma kwa usahihi na ufasaha maneno 50 kwa dakika;
•	 kusoma kwa usahihi maneno 40 yasiyo na maana kwa 

dakika;
•	 kusoma kwa ufahamu kifungu cha habari na kutoa 

majibu sahihi;na
•	 kusoma msamiati unaolingana na ngazi ya darasa lake. 
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(ii)	 Upimaji wa umahiri katika kuandika
Mwanafunzi wa Darasa la II anatarajiwa kutenda 
yafuatayo:
•	 kuandika maneno na sentensi sahili kwa usahihi;
•	 kutumia herufi kubwa na ndogo kwa usahihi; 
•	 kutumia alama za uandishi kwa usahihi (nukta, mkato, 

alama ya mshangao na alama ya kiulizo); na 
•	 kuandika hadithi fupi au aya yenye ushikamani, tahajia, 

muundo wa sentensi na vituo sahihi. 

(iii)	 Upimaji wa umahiri katika kuhesabu
Mwanafunzi wa Darasa la II anatarajiwa kutenda 
yafuatayo:
•	 kujumlisha na kutoa kwa namba zenye tarakimu tatu; 
•	 kukamilisha mtiririko wa namba kwa kujaza namba 

moja inayokosekana kwenye mtiririko wa namba nne; 
•	 kubaini na kuhusianisha michoro inayoonesha sehemu 

za michoro na sehemu za numerali; 
•	 kubaini na kuchora maumbo rahisi na mistari; 
•	 kutumia vipimio rahisi ambavyo ni rasmi na visivyo 

rasmi
•	 kutambua muda, ujazo, uzito na urefu; na 
•	 kutafsiri data rahisi zinazoelezea vitu au shughuli. 

b)	 Upimaji wa Darasa la IV na la VII
Upimaji wa kitaifa kwa Darasa la IV na VII utatumika kubaini 
kama mwanafunzi amefikia umahiri unaotarajiwa ili avuke ngazi 
moja kwenda ngazi nyingine (yaani kutoka Darasa la IV kwenda 
la V au kutoka Darasa la VII kwenda Kidato cha Kwanza). 
Mtihani wa Darasa la IV hautakuwa wa mchujo, bali utatumika 
kubaini upungufu wa ujifunzaji alionao mwanafunzi ili asaidiwe 
kabla hajaingia ngazi ya juu. Upimaji wa Darasa la IV utahusisha 
mtihani wa kuandika, maswali ya ana kwa ana na uchunguzi 
makini.
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Usimamizi wa Mtaala

14.1	 Utangulizi
Usimamizi wa mitaala ni jambo muhimu katika kuhakikisha inatelekezwa 
kama ilivyokusudiwa. Usimamizi wa utekelezaji wa mtaala wa Elimu ya 
Msingi utafanyika kuanzia ngazi ya shule hadi Wizara. Vilevile, usimamizi 
utaenda sambamba na utoaji wa mafunzo endelevu kwa watekelezaji, 
ufuatiliaji na tathmini ya mtaala husika.

14.2	 Majukumu ya Serikali Kuu na Serikali za Mitaa
Usimamizi wa utekelezaji wa Mtaala wa Elimu ya Msingi utafanyika 
kuanzia ngazi ya shule hadi Wizara. Wizara ya Ofisi ya Rais Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa (OR-TAMISEMI) ndiyo msimamizi mkuu wa 
utekelezaji wa mtaala huu kupitia Idara ya Elimu. Usimamizi katika ngazi 
ya shule ni nguzo kuu katika utekelezaji wa mtaala. Walimu wakuu, kamati 
za shule na Maafisa Elimu Kata watakuwa ndio wasimamizi wakuu katika 
ngazi hii. Hivyo, kwa kupitia vikao watajadili maendeleo ya utekelezaji wa 
mtaala. Wakurugenzi wa manispaa au halmashauri kupitia maafisa elimu 
wa wilaya watasimamia mtaala katika ngazi ya wilaya. Pia, maafisa elimu 
wa mkioa watasimamia utekelezaji wa mtaala katika ngazi ya mikoa. Kwa 
ujumla katika usimamizi wa mtaala huu kutakuwa na ugatuaji wa baadhi ya 
majukumu ya elimu kutoka Serikali Kuu kwenda Serikali za Mitaa.

14.3	 Mafunzo Endelevu ya Mtaala kwa Watekelezaji 
Walimu, wasimamizi, wathibiti ubora wa shule pamoja na wadau wengine 
wa Mtaala wa Elimu ya Msingi, watapatiwa mafunzo yatakayowawezesha 
kutekeleza mtaala huu kwa ufanisi. TET itandaa na kuendesha mafunzo haya 
ambayo yatatolewa kwa njia ya ana kwa ana na ya masafa. Vilevile vyuo 
vya ualimu na Vyuo Vikuu vinavyoandaa walimu wa ngazi hii ya elimu 
vitakuwa na jukumu la kufundisha walimu tarajali kuhusu mtaala huu.
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14.4	 Ufuatiliaji na Tathmini ya Mtaala wa Elimu ya Msingi
Ufuatiliaji na tathmini ya mtaala huu utafanyika kwa kuzingatia Miongozo 
ya Taifa ya Ufuatiliaji na Tathmini ya mtaala inayotolewa na WyEST na 
wizara ya OR - TAMISEMI.

14.4.1	 Ufuatiliaji wa mtaala
Ufuatilaji wa utekelezaji wa mtaala unalenga kukusanya taarifa kuhusu 
ufanisi wa mtaala. Wadau wote wakuu wa Elimu watahusika katika 
kufuatilia utekelezaji wa mtaala wakiwemo wazazi, wajumbe wa 
kamati za shule, walimu, wanafunzi na wathibiti ubora. Wafuatiliaji 
hawa wamegawanyika katika makundi mawili: wafuatiliaji wa ndani 
na wa nje. Walimu wakuu ni wafuatiliaji wa ndani na wa mwanzo wa 
utekelezaji wa mtaala. Miongozo ya ufuatiliaji na tathmini ya mtaala 
ya wizara zitakazohusika na elimu itatoa maelezo ya majukumu ya kila 
mdau katika kuhakikisha mtaala unatekelezwa kwa ufanisi. Taarifa za 
ufuatiliaji zitachambuliwa na kupelekwa TET na kwa wadau wakuu 
wengine wa elimu ambapo zitatumika katika mikakati ya kuimarisha 
utekelezaji wa mtaala.

14.4.2	 Tathmini ya mtaala
Tathmini ya mtaala huu italenga kubaini maeneo yanayohitaji 
kuboreshwa. Tathmini huangalia mambo yote yaliyo katika mtaala. 
Mambo haya hujumuisha malengo na umahiri uliokusudiwa, maudhui 
na njia za kufundishia na kujifunzia. Mengine ni upatikanaji wa vifaa 
na zana za upimaji wa maendeleo ya mwanafunzi, uwezo wa walimu 
katika kufundisha na mazingira ya kufundishia na kujifunzia. Tathmini 
endelevu na tamati za mtaala zitafanyika kwa kuhusisha wadau 
mbalimbali wakiongozwa na TET. Tathmini endelevu itafanyika muda 
wote wa ufundishaji na ujifunzaji wakati tathmini tamati itafanyika kila 
mara baada ya kukamilika kwa mzunguko wa elimu ya msingi.
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Ujifunzaji na Viwango vya Upimaji Darasa la III–VII

15.1	 Utangulizi
Mafanikio ya utekelezaji wa mtaala huu yatapimwa kwa kuangalia kiwango 
cha kutenda au umahiri anuai wa kila mwanafunzi. Maelezo ya utaratibu wa 
upimaji husika yametolewa katika sehemu hii ya mtaala.

15.2	 Vigezo na Viwango vya Kupima
Vigezo na viwango vya kupima utendaji wa mwanafunzi vitatolewa na wizara 
zinazohusika na elimu nchini. Kuhusu mtaala huu, vigezo na viwango hivyo 
vya utendaji vinatolewa kimasomo na kuainishwa katika Jedwali Na. 21.

Jedwali Na. 21: Vigezo na viwango vya kupima utendaji wa mwanafunzi wa 
Darasa la III–VII

Somo Vigezo vya upimaji Upimaji wa utendaji
Kiswahili 1. Kuwasiliana katika 

miktadha mbalimbali
Mwanafunzi atapimwa
uwezo wake katika: 

1. kubaini sauti katika 
matamshi ya silabi, 
maneno na herufi 
mwambatano;

2. kutumia lugha ya 
mazungumzo katika 
miktadha mbalimbali; na

3. kutumia maandishi katika 
mawasiliano kulingana na 
miktadha mbalimbali.
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Somo Vigezo vya upimaji Upimaji wa utendaji
2. Kuonesha uelewa wa 

jambo alilosikiliza au 
kulisoma

   Mwanafunzi atapimwa 
uwezo wake katika:

1. kusikiliza na kumudu 
mazungumzo; na

2. kusoma maandiko 
mbalimbali kwa ufasaha 
kwa kuzingatia kanuni za 
uandishi.

3. Kutumia msamiati 
katika miktadha 
mbalimbali

   Mwanafunzi atapimwa 
uwezo wake katika:

1. kuzungumza kwa 
kuwasilisha hoja kulingana 
na hali mbalimbali;

2. kutumia maandishi 
katika kuandaa matini 
mbalimbali; na

3. kusoma na kuchanganua 
mawazo yaliyowasilishwa 
kwenye matini 
mbalimbali.

Kiingereza 1. Comprehend oral and 
written information

1. The pupil will be assessed 
on his /her ability to 
comprehend information 
presented orally.

2. The pupil will be assessed 
on his /her ability to 
listen pronounce and read 
phonemic symbols.
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Somo Vigezo vya upimaji Upimaji wa utendaji
2.  Communicate orally 

and through writing
The pupil will be assessed 
on his /her ability to 
communicate simple ideas 
through speaking and 
writing.

3. Use vocabulary 
through the four 
language skills 
(listening, speaking, 
reading and writing)

The pupil will be assessed 
on his/her ability to develop 
and use listening, speaking, 
reading and writing skills.

Hisabati 1. Kutumia stadi 
mbalimbali katika 
maisha ya kila siku

Mwanafunzi atapimwa 
uwezo wake wa kutumia 
stadi za vipimo, maumbo na 
mafumbo katika miktadha 
mbalimbali.

2. Kutumia lugha ya 
kihisabati kutatua 
matatizo katika 
mazingira tofauti

Mwanafunzi atapimwa 
uwezo wake wa kutumia 
matendo ya namba na 
uhusiano wa namba na
vitu kutatua matatizo katika 
miktadha mbalimbali.

3. Kutumia lugha ya 
kihisabati katika 
kuwasilisha wazo au 
hoja katika maisha 
ya kila siku

Mwanafunzi atapimwa 
uwezo wake wa kutumia 
dhana ya namba, takwimu 
na aljebra kuwasilisha wazo 
au hoja katika miktadha 
mbalimbali.



66MTAALA WA ELIMU YA MSINGI DARASA LA I – VII

Somo Vigezo vya upimaji Upimaji wa utendaji
Sayansi na Teknolojia 1. Kufanya uchunguzi 

wa kisayansi na 
kiteknolojia katika 
maisha ya kila siku

Mwanafunzi atapimwa 
uwezo wake katika kutumia 
nadharia za kisayansi na 
teknolojia kukuza matumizi 
ya stadi za uchunguzi katika 
mazingira yake.

2. Kutumia maarifa na 
stadi za kisayansi na 
kiteknolojia katika 
maisha ya kila siku

Mwanafunzi atapimwa 
uwezo wake katika
kutumia maarifa na stadi za 
kisayansi na kiteknolojia 
katika kutatua matatizo 
mbalimbali.

3. Kutumia maarifa na 
stadi za usafi wa 
mwili na utunzaji wa 
mazingira

Mwanafunzi atapimwa 
uwezo wake katika kutumia 
kanuni za afya na kutunza 
mazingira katika maisha ya 
kila siku.

Maarifa ya Jamii 1.	 Kutumia misingi 
ya uzalendo katika 
jamii

  Mwanafunzi atapimwa 
uwezo wake katika: 

1. kujenga uhusiano mwema 
katika jamii; 

2. kutumia utamaduni 
wake kwa usahihi katika 
miktadha mbalimbali; na

3. kutunza na kuenzi 
mashujaa wa Tanzania na

 Afrika kwa ujumla.
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Somo Vigezo vya upimaji Upimaji wa utendaji
2.	 Kutumia ramani 

na elimu ya anga 
katika maisha ya 
kila siku

Mwanafunzi atapimwa 
uwezo wake katika:
1.kutumia ramani, kuelezea 
sura ya nchi na maliasili 
zake pamoja na kugundua 
mabadiliko yanayoweza 
kutokea katika uso wa dunia 
kwa kutumia elimu ya 
mfumo wa jua.

3. Kufuata kanuni za 
kusimamia shughuli 
mbalimbali za 
kiuchumi katika 
jamii na taifa

Mwanafunzi atapimwa 
uwezo wake katika 
kubainisha shughuli za 
uzalishaji mali, kutumia 
stadi za ujasiriamali na 
kutumia kanuni kulinda 
rasilimali za nchi kwa 
maendeleo ya taifa.

4.  Kuhakiki matukio na 
kuchukua tahadhari.

Mwanafunzi atapimwa 
uwezo wake katika kutunza 
kumbukumbu, mazingira
na kupanga shughuli 
mbalimbali kulingana na 
hali ya hewa ya nchi yake.

Uraia na Maadili 1. Kufuata taratibu za 
kuheshimu jamii

Mwanafunzi atapimwa 
kiwango cha uwezo wake 
wa kujipenda mwenyewe, 
kuwapenda watu wengine, 
kuipenda na kujivunia shule 
yake pamoja na kuipenda 
nchi yake kwa kuzienzi tunu 
za nchi na asili yake.
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Somo Vigezo vya upimaji Upimaji wa utendaji
2. Kufuata taratibu za                    

kuthamini jamii.
Mwanafunzi atapimwa 
uwezo wake wa kujijali na 
kuwajali wengine, kutunza 
mazingira na vilivyomo na 
kujenga uhusiano mwema 
na watu wengine.

3. Kutumia misingi ya 
uwajibikaji

Mwanafunzi atapimwa 
uwezo wake katika kulinda 
rasilimali na maslahi ya 
nchi, kusimamia majukumu, 
kutii sheria na kanuni, 
kuonesha nidhamu binafsi 
na kuwa na ushirikiano na
wenzake katika kutekeleza 
majukumu mbalimbali.

4. Kuonesha tabia ya 
kupenda kufikia 
malengo katika 
maisha

Mwanafunzi atapimwa 
kiwango chake cha kutumia 
kanuni katika maisha, kufikia 
malengo aliyojiwekea kwa 
kuwa na mtazamo chanya na
kujifunza kwa kuchanganua 
mambo kiyakinifu.

5. Kutumia misingi ya 
uadilifu

Mwanafunzi atapimwa 
kiwango chake cha 
kuaminika katika jamii, 
kusimamia haki na kutimiza 
majukumu mbalimbali kwa 
uwazi na ukweli.

6. Kutumia misingi ya 
amani

Mwanafunzi atapimwa 
uwezo wake wa 
kuchangamana na watu 
wenye asili tofauti, kubaini 
tofauti za kiutamaduni na 
mitazamo katika jamii na 
kujenga urafiki na mataifa 
mengine.
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Somo Vigezo vya upimaji Upimaji wa utendaji
Kifaransa 1. Comprendre à 

l’oral et à l’écrit 
des informations 
dans des situations 
de communication 
diverses

Des documents sonores et 
ecrits simples seront utilisés 
pour évaluer lapprenant.

2. S’exprimer à l’oral 
et à l’écrit dans 
des situations de 
communication 
diverses

L’expression orale et 
écrite de l’apprenant dans 
des situations diverses de 
communication.

3. Produire à l’oral et à 
l’écrit en utilisant le 
vocabulaire acquis 
dans des situations 
différentes

Des documents sonores et 
écrits simples seront utilisés 
pour évaluer le vocabulaire 
acquis par l’apprenant dans 
des situations diverses de 
communication.

Jedwali Na. 22a: Vigezo na Viwango vya kupima utendaji wa mwanafunzi wa 
Darasa la III–VII katika Somo la Kiarabu
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Jedwali Na. 22b: Tafsiri ya maneno ya Kiarabu katika Jedwali Na. 22a
Upimaji wa utendaji Vigezo vya upimaji Somo

Mwanafunzi atapimwa uwezo 
wake katika: 

1. kuonesha uelewa wa sentensi  
mbalimbali kwa njia ya 
mazungumzo; na

2. kusikiliza, kutamka, kusoma 
herufi na kubaini sauti za 
herufi za Kiarabu.

1. Kuonesha uelewa wa sentensi 
kwa kuzungumza na uelewa 
wa herufi kwa kutamka na 
kuandika

Kiarabu

Mwanafunzi atapimwa uwezo 
wake wa kuwasiliana kwa 
kutumia sentensi mbalimbali 
kwa njia ya mazungumzo na 
maandishi.

2. Kuwasiliana kwa njia ya 
mazungumzo na maandishi

Mwanafunzi atapimwa uwezo 
wake wa kukuza na kutumia 
umahiri wa stadi nne za lugha.

3. Kutumia misamiati ya lugha 
kupitia umahiri wa stadi nne 
za lugha

Vigezo na viwango vya kupima utendaji vitakavyozingatiwa kwa shughuli za ziada 
katika Mtaala vimeainishwa katika Jedwali Na.22.

Jedwali Na. 23: Vigezo na viwango vya kupima shughuli za ziada katika 
Mtaala

Somo Vigezo vya upimaji Upimaji wa utendaji
Michezo na sanaa 1. Kujenga stadi za 

ukakamavu kwa 
kushiriki katika 
michezo mbalimbali

Mwanafunzi atapimwa 
katika kushiriki michezo, 
kuwa mvumilivu na 
kufanya uamuzi katika 
shughuli za michezo na 
sanaa.
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Somo Vigezo vya upimaji Upimaji wa utendaji
2.Kucheza michezo na 

kutenda kazi za sanaa 
kwa ustadi

Mwanafunzi atapimwa 
katika ushindani 
nidhamu, ushirikiano na 
uthubutu katika michezo 
na sanaa.

Klabu za masomo 1. Kuunda klabu za 
masomo

Mwanafunzi atapimwa 
uwezo wake katika 
kuunda, kusimamia na 
kuongoza klabu za somo 
linalohusika.

2. Kushiriki shughuli za 
klabu za masomo

Mwanafunzi atapimwa 
katika kushiriki shughuli 
mbalimbali za klabu za 
masomo.

Uzalishaji mali 1. Kubuni shughuli 
mbalimbali za 
kuzalisha mali

Mwanafunzi atapimwa 
uwezo wake katika 
kubuni na kushiriki 
katika shughuli 
mbalimbali za kuzalisha 
mali shuleni na 
nyumbani.

2. Kutumia misingi ya 
shughuli za kuzalisha 
mali

Mwanafunzi atapimwa 
uwezo wake katika 
kusimamia shughuli za 
uzalishaji mali ili kuwa 
endelevu.
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